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Veronica Simba na 
Zuena Msuya - 
Manyara* 

Viongozi 
mbalimbali 
akiwemo 
Naibu Waziri 
wa Nishati, 

Wakili Stephen Byabato, 
Wabunge wa Majimbo 
yaliyopo Wilaya ya Mbulu 
na Mkuu wa Wilaya 
hiyo, Sezaria Makota, 
wamempongeza Rais wa 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Samia 
Suluhu kwa utekelezaji 
makini wa miradi ya 
umeme vijijini.

Walitoa pongezi 
hizo kwa nyakati tofauti 
wakati wa hafla ya 
uzinduzi wa Mradi wa 
Kusambaza Umeme 
Vijijini, Awamu ya Tatu, 
Mzunguko wa Pili katika 
Mkoa wa Manyara, 
iliyofanyika Agosti 14 
mwaka huu, kijiji cha 
Mongahay, Kata ya 
Tumati, wilayani Mbulu.

Akizungumza na 

wananchi kabla ya 
kuzindua rasmi Mradi 
huo, Naibu Waziri 
Byabato alisema kuwa 
Rais Samia, kupitia 
Serikali ya Awamu ya 
Sita anayoiongoza, 
amewezesha upatikanaji 
wa fedha za kutosha 
kwa ajili ya kuhakikisha 
vijiji vyote ambavyo 
havijafikishiwa umeme 
vinapelekewa nishati 
hiyo kabla ya Desemba 
2022.

Byabato alitumia 
jukwaa hilo kutoa rai kwa 
wananchi kuchangamkia 
fursa ya kufikiwa na 
miundombinu ya 
umeme katika maeneo 
yao kwa kuhakikisha 
wanalipia shilingi 27,000 
tu ili waunganishiwe 
na kuutumia katika 
shughuli mbalimbali za 
maendeleo ili kuboresha 
maisha yao.

“Mheshimiwa 
Rais ametuwezesha 
tukawaletea umeme, 
niwaombe Waheshimiwa 
Wabunge mhamasishe 

wananchi wenu 
wakimbilie fursa hii ili 
iwaletee maendeleo.”

Akifafanua, Naibu 
Waziri alieleza kuwa 
katika baadhi ya maeneo 
ambayo yaefikishiwa 
miundombinu ya 
umeme, mwitikio wa 
wananchi kulipia ili 
kuunganishiwa nishati 
hiyo, umekuwa mdogo, 
jambo alilolielezea kuwa 
ni kurudisha nyuma 
jitihada za Serikali za 
kuwaletea wananchi 
maendeleo.

“Serikali inatumia 
gharama kubwa 
kuhakikisha 
miundombinu ya 
umeme inatufikia. 
Sasa, miundombinu 
ikifika kwenye maeneo 
yetu, tuhakikishe sisi 
sote tunahamasishana 
kuchangamkia fursa 
hiyo,” alisisitiza Naibu 
Waziri Byabato.

Kwa upande wake, 
Mkuu wa Wilaya 
ya Mbulu, Sezaria 
Makota alipongeza 
kazi kubwa 
inayoendelea 
kufanywa na 
Serikali ya Awamu 
ya Sita katika 
kusambaza 
umeme vijijini 
huku 

akitilia 

mkazo kuwa vijiji 
vyote vya Wilaya hiyo, 
ambavyo havijafikiwa 
na umeme, vimeingia 
katika kufikishiwa nishati 
hiyo kupitia Mradi huo 
uliozinduliwa siku hiyo.

Naye Mbunge 
wa Jimbo la Mbulu 
Mji, Zacharia Issaay 
alieleza kuwa kazi ya 
kusambaza umeme 
vijijini iliyofanywa na 
Serikali kupitia Wakala 
wa Nishati Vijijini (REA) 
ni ya kupongezwa sana 
kwani imesaidia kwa 
kiasi kikubwa kuboresha 
maisha ya wananchi.

“Nichukue nafasi hii 
kuipongeza sana Serikali 
ya Awamu ya Tano na 
ya Sita kwa kazi kubwa 
ya usambazaji umeme 

vijijini kupitia 
REA.”
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Mbunge Issaay 
alibainisha kuwa 
kadri umeme 
unavyounganishwa 
katika maeneo 
mbalimbali ndivyo 
wananchi wengi 
wanavyohamasika 
kufungua miradi ya 
kimaendeleo zikiwemo 
mashine za kusaga 

nafaka, hivyo akaiomba 
Serikali kuongeza wigo 
wa upelekaji huduma 
hiyo kwa manufaa ya 
jamii husika.

Akizungumza katika 
hafla hiyo, Mbunge 
wa Jimbo la Mbulu 
Vijijini, Fratei Massay 
alimwomba Naibu 
Waziri Byabato kufikisha 

salamu za wananchi wa 
eneo hilo alizoziita ‘za 
kindakindaki’ kwa Rais 
Samia kutokana na kazi 
kubwa anayoifanya ya 
kuwapelekea maendeleo 
ikiwemo umeme.

“Naishukuru Serikali 
kwenye Bajeti hii 
iliyopita, tumepata vijiji 
karibu vyote kasoro 
kimoja tu. Ukikosa 
kimoja haulalamiki bali 
unashukuru,” alisisitiza 
Masai.

Awali, Mkurugenzi 
Mkuu wa REA, Mhandisi 
Amos Maganga 
alibainisha kuwa Mkoa 
wa Manyara una jumla 
ya vijiji 441 ambapo vijiji 
278 tayari vina umeme 
na vilivyosalia 163 
vinapelekewa nishati 
hiyo kupitia Mradi wa 

Umeme Vijijini Awamu ya 
Tatu Mzunguko wa Pili.

Kwa upande wa 
Wilaya ya Mbulu, 
Mhandisi Maganga 
alieleza kuwa kuna jumla 
ya vijiji 110 ambapo 
vyenye umeme ni 48.

Alifafanua kuwa vijiji 
vitakavyopelekewa 
umeme kupitia Mradi 
huo wa Awamu ya Pili ni 
62 na kwa gharama ya 
shilingi bilioni 18.8.

Mradi wa Kusambaza 
Umeme Vijijini Awamu 
ya Tatu Mzunguko wa Pili 
kwa Mkoa wa Manyara 
unatekelezwa na 
Kampuni ya Ukandarasi 
ya Nakuroi Investment 
pamoja na Giza Cable 
Industries Ltd kwa 
gharama ya shilingi 
bilioni 65.3.



Na Teresia Mhagama

Waziri 
Mkuu 
wa 
Jamhuri 
ya 

Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Kassim Majaliwa, 
ameagiza kuwa,  hatua 
kali zichukuliwe kwa 
Wataalam kutoka  
Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) 
waliozembea na 
kupelekea baadhi ya 
mitambo ya umeme 
katika kituo cha kupoza 
na kusambaza umeme 
cha Msamvu kuungua 
moto.

Waziri Mkuu ametoa 
maagizo  hayo tarehe 
14 Agosti, 2021 mkoani 
Morogoro wakati 
alipokagua  athari 
zilizotokea baada 
ya kutokea hitilafu 
iliyopelekea kituo 
hicho kuwaka moto 
Agosti 2, 2021 ambapo 
aliambatana na viongozi 
mbalimbali wakiwemo 
Waziri wa Nishati, Dkt. 
Medard Kalemani, 
Naibu  Katibu Mkuu, 
Kheri Mahimbali, Mkuu 
wa Mkoa wa Morogoro, 

Martin Shigella,  Kaimu 
Kamishna wa Umeme 
na Nishati Jadidifu, 
Edward Ishengoma na 
Mkurugenzi Mtendaji 
wa TANESCO, Dkt.Tito 
Mwinuka.

“ Hatua ambayo 
umeshaichukua 
Waziri wa Nishati 
ya kuwasimamisha 
wataalam waliofanya 
uzembe, naipongeza 
kwa sababu kama 
mfumo ulikuwa 
unaonyesha kuna 
hitilafu na wataalam 
walilazimisha kurudisha 
umeme, huku wakijua 
hatari iliyopo, haya ni 
makusudi  ambayo 
yameleta matatizo 
kwenye mitambo hii ya 
umeme na hii ni hasara 
kubwa.” Amesema Waziri 
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Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani, akitambulisha 
viongozi wa Wizara ya Nishati wakati Waziri Mkuu wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mhe. Kassim Majaliwa  alipofika katika 
kituo cha umeme cha Msamvu mkoani Morogoro kuangalia athari 
zilizotokea baada ya  kituo hicho kuungua moto.

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Kassim Majaliwa, akiwa katika chumba 
cha kuendeshea mitambo ya umeme katika kituo cha umeme cha Msamvu ambacho kilipata athari 
baada ya  kituo kuungua moto.Kushoto ni Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani.

WALIOZEMBEA AJALI YA MOTO 
MSAMVU WACHUKULIWE 
HATUA KALI_ WAZIRI MKUU



Mkuu
Ameongeza kuwa 

“Waya unaoleta 
umeme kwenye  kituo 
hiki imeelezwa kuwa 
haukufukiwa kwa kina 
kinachotakiwa na hivyo 
kupelekea a kukatwa 
na greda linalotumika 
katika mradi wa SGR,  
nakupongeza Waziri 
kwa kumsimamisha 
pia msimamizi wa 
TANESCO anayetakiwa 
kuhakikisha kuwa nyaya 
hizi zinafukiwa kwa 
kina kinachotakiwa, pia  
kama kuna mtaalam 
mwingine anahusika, 
endelea kuchukua 
hatua.”

Ameagiza kuwa  
wataalam hao 
wakibainika kuwa 
wamefanya makosa, 
wachukuliwe hatua 
kali ili iwe funzo kwa 

wengine kwani matukio 
kama hayo yanaweza 
kujitokeza pia katika 
mikoa mingine.

Aidha 
amewakumbusha 
wataalam wa TANESCO 
katika vituo vya kupoza 
umeme kutunza 
mitambo  hiyo na 
wahakikishe kuwa kila 
kitu kinasimamiwa 
kwa weledi na umakini 
mkubwa ili kuepusha 
uzembe utakaopelekea 
hasara ikiwemo ya 
kuunguza vifaa vya 
wananchi.

Pia ameeleza kuwa kwa sasa wananchi 
mkoani Morogoro 
wanalalamika kuhusu 
changamoto ya 
upatikanaji umeme 
wa uhakika  ikiwemo 
viwanda vilivyopo 
mkoani humo, hivyo 
amemwagiza Waziri wa 
Nishati kufuatilia kazi ya  
upelekaji wa  transfoma 
nyingine katika kituo 
hicho ili ianze kazi mara 
moja.

Awali, Waziri wa 
Nishati, Dkt. Medard 
Kalemani alimweleza 
Waziri Mkuu kuwa,  
wataalam  watano 

wamesimamishwa ili 
kupisha uchunguzi na 
taarifa ya uchunguzi 
huo itawasilishwa  
tarehe 15 Agosti, 2021.

Aidha alieleza 
kuwa,  ameshawaagiza 
TANESCO kufunga 
mifumo itakayobaini 
hitilafu moja kwa moja 
mara inapotokea badala 
ya kutegemea wataalam 
wanaosimamia 
miundombinu ya 
umeme kuanza 
kutembea ili kutafuta 
chanzo cha hitilafu 
ya umeme pale 
inapotokea.

5HABARI
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Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Kassim 
Majaliwa, akiwa katika kituo cha umeme cha Msamvu mkoani 
Morogoro ambapo alifika ili kukagua athari zilizotokea baada 
ya  kituo hicho kuungua moto. Wengine katika picha ni viongozi 
mbalimbali wakiwemo Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani 
(kulia kwa Waziri Mkuu) na Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, Martin 
Shigella (kushoto kwa Waziri Mkuu) .

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Kassim 
Majaliwa, akiwa katika kituo cha umeme cha Msamvu mkoani 
Morogoro ambapo alifika ili kukagua athari zilizotokea baada 
ya  kituo hicho kuungua moto. Wengine katika picha ni viongozi 
mbalimbali wakiwemo Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani 
(kulia kwa Waziri Mkuu) na Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, Martin 
Shigella (kushoto kwa Waziri Mkuu) .



Na Teresia Mhagama,

Waziri wa 
Nishati, 
Dkt. 
Medard 

Kalemani amezindua 
matumizi ya Gesi Asilia 
majumbani katika 
nyumba 300 ambazo 
zimeunganishwa na 
nishati hiyo wilayani 
Mtwara kwa gharama ya 
shilingi milioni 961.7

Uzinduzi huo 
ulifanyika tarehe 25 
Agosti, 2021 katika Mtaa 
wa Kyangu wilayani 
Mtwara, na kuhudhuriwa 
na Naibu Waziri wa 
Nishati, Wakili Stephen 
Byabato, Viongozi 
mbalimbali katika Mkoa 
wa Mtwara wakiongozwa 
na Mkuu wa Wilaya 

ya Mtwara, Dunstan 
Kyobya, Mwakilishi wa 
Katibu Mkuu Wizara ya 
Nishati, Adam Zuberi, 
Mwenyekiti wa Bodi ya 
Shirika la Maendeleo 
ya Petroli Tanzania 
(TPDC), Khalfan Khalfan, 
Mkurugenzi Mtendaji 
wa TPDC, Dkt.James 
Mataragio na Kaimu 
Mkurugenzi Mkuu 
wa EWURA, Mhandisi 
Godfrey Chibulunje.

“ Hii ni awamu ya 
Pili ya usambazaji Gesi 
Asilia majumbani katika 
Mkoa wa Mtwara kwani 
katika awamu ya kwanza 
wateja takriban 125 
waliunganishwa na 
wananufaika na gesi hii 
katika mitaa ya Reli A na 
B, Kyangu, Masandube 
na Lilungu.” Alisema Dkt.
Kalemani

Ili kuhakikisha nishati 
hiyo inawafikia wananchi 
wengi zaidi, aliiagiza 
TPDC na kampuni yake 
tanzu inayohusika na 
usambazaji wa Gesi Asilia 
(GASCO), kusambaza 
gesi hiyo kwa wananchi 
wote bila kubagua 
kutokana na manufaa 
yake mbalimbali kama 
vile unafuu wa gharama 
kulinganisha na nishati 
nyingine zinazotumika 
kupikia, pia inapunguza 
uharibifu wa mazingira.

Aidha, alieleza 
kuwa matumizi ya Gesi 
Asilia mkoani humo 
yasiishie tu kwenye 
Taasisi na majumbani, 
hivyo ameiagiza TPDC 
kufungua kituo cha 
kujazia gesi kwenye 

magari na kwenye 
viwanda mbalimbali.

Vilevile, Waziri wa 
Nishati aliiagiza  TPDC, 
kuendelea kutumia vifaa 
vinavyotengenezwa 
ndani ya nchi katika 
shughuli  za usambazaji 
Gesi Asilia majumbani 
na kueleza kwa kufanya 
hivyo kutaleta manufaa 
mbalimbali ikiwemo 
kuongezeka kwa ajira na 
uhakika wa upatikanaji 
wa vifaa.

Aliongeza kuwa 
lengo la Serikali sasa ni 
kupeleka Gesi Asilia hadi 
vijijini kupitia mpango 
wa usambazaji nishati 
vijijini, hivyo aliwaagiza 
TPDC kuendelea 
kuwahamasisha 
wananchi kutumia 

6HABARI

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato akizungumza 
na wananchi katika mtaa wa Kyangu (Hawapo pichani) wakati 
wa hafla ya kuzindua matumizi ya Gesi Asilia katika nyumba 300 
wilayani Mtwara  tarehe 25 Agosti, 2021.

Waziri wa Nishati, Dkt.Medard Kalemani akizungumza na 
wananchi katika mtaa wa Kyangu (Hawapo pichani) wakati wa 
hafla ya kuzindua matumizi ya Gesi Asilia katika nyumba 300 
wilayani Mtwara.

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Septemba 1 - 30, 2021
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nishati hiyo.
Kwa upande wake, 

Naibu Waziri wa 
Nishati, Wakili Stephen 
Byabato, alieleza kuwa 
Serikali ya Awamu 
ya Sita itahakikisha 
kwa Gesi Asilia iliyopo 
inawanufaisha wananchi 
mkoani Mtwara na 
watanzania kwa ujumla.

Kuhusu maagizo 
mbalimbali 
yaliyotolewa na Waziri 
wa Nishati, alieleza 
kuwa atahakikisha 
yanatekelezwa kwa 
ufanisi kwa kushirikiana 
na Taasisi zilizo chini ya 
Wizara zinazohusika na 

nishati hiyo. 
Awali Mkurugenzi 

Mtendaji wa TPDC, James 
Mataragio alisema kuwa 
kazi ya usambazaji Gesi 
Asilia majumbani ni 
endelevu kwani katika 
mwaka 2021/22 Serikali 
imetenga fedha kwa ajili 
ya kuunganisha nishati 
hiyo katika nyumba 
nyingine 300.

Kuhusu mradi wa 
usambazaji Gesi Asilia 
majumbani wa Awamu 
ya Pili, alieleza kuwa 
umetekelezwa na 
wataalam wa ndani 
ambao ni wahandisi 
watanzania kutoka 

kampuni ya GASCO 
tofauti na mradi wa 
Awamu ya kwanza 
ambao ulitumia 
wakandarasi na hivyo 

gharama zake zilikuwa 
juu tofauti na mradi wa 
Awamu ya Pili.

Alifafanua kuwa, 
mradi wa Awamu 
ya Kwanza ulitumia 
katribani shilingi Bilioni 
3.2 huku mradi wa 
Awamu ya Pili ukitumia 
shilingi milioni 961.7 
hivyo Serikali imeokoa 
fedha takriban shilingi 
Bilioni 2.

Alisema kuwa, Mji wa 
Mtwara ni mojawapo ya 
miji ambayo kwa sasa 
inanufaika na matumizi 
ya Gesi Asilia kwani mji 
huo umeunganishwa 
na miundombinu 
yenye jumla ya km 56.7 
inayopeleka gesi kwa 
matumizi ya kuzalisha 
umeme, wateja wa 
majumbani, Taasisi na 
kiwanda cha Dangote.

7HABARI

Waziri wa Nishati, Dkt.Medard Kalemani, Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato, Meya 
wa Manispaa ya Mtwara, Shadida Ndile, Mkuu wa Wilaya ya Mtwara, Dunstan Kyobya, Mwenyekiti 
wa Bodi ya TPDC, Khalfan Khalfan  wakiwa katika picha ya pamoja na Wafanyakazi wa Kampuni 
ya usambazaji Gesi (GASCO) mara baada ya kuzindua matumizi ya Gesi Asilia katika nyumba 300 
wilayani Mtwara tarehe 25 Agosti, 2021. Nyuma ya Waziri wa Nishati ni Mkurugenzi Mtendaji wa 
TPDC, James Mataragio.

Mkuu wa Wilaya ya Mtwara, Dunstan Kyobya akizungumza na 
wananchi katika mtaa wa Kyangu (Hawapo pichani) wakati wa 
hafla ya kuzindua matumizi ya Gesi Asilia katika nyumba 300 
wilayani Mtwara  tarehe 25 Agosti, 2021.

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Septemba 1 - 30, 2021

Waziri wa Nishati azindua matumizi ya 
Gesi Asilia katika nyumba 300 Mtwara



Umeme wa JNHPP kuanza kutumika Juni 2022

8HABARI KATIKA PICHA

Waziri wa Nishati, Dkt.Medard Kalemani, Naibu Waziri wa Nishati, 
Wakili Stephen Byabato, Meya wa Manispaa ya Mtwara, Shadida 
Ndile, Mkuu wa Wilaya ya Mtwara, Dunstan Kyobya, Mwenyekiti 
wa Bodi ya TPDC, Khalfan Khalfan  wakiwa katika picha ya pamoja 
na viongozi kutoka Taasisi mbalimbali waliohudhuria hafla 
kuzindua  matumizi ya Gesi Asilia katika nyumba 300 wilayani 
Mtwara tarehe 25 Agosti, 2021.

Waziri wa Nishati, Dkt.Medard Kalemani, Naibu Waziri wa Nishati, 
Wakili Stephen Byabato, wakikata utepe katika nyumba ya Bi. 
Magreth James, ikiwa ni ishara ya kuzindua  matumizi ya Gesi 
Asilia katika nyumba 300 wilayani Mtwara tarehe 25 Agosti, 2021.

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Septemba 1 - 30, 2021

Waziri wa Nishati, Dkt.Medard Kalemani, Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato, Meya wa Manispaa ya Mtwara, Shadida 
Ndile, Mkuu wa Wilaya ya Mtwara, Dunstan Kyobya, Mwenyekiti wa Bodi ya TPDC, Khalfan Khalfan  wakiwa katika picha ya pamoja na 
Wafanyakazi wa Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC) mara baada ya kuzindua matumizi ya Gesi Asilia katika nyumba 300 
wilayani Mtwara tarehe 25 Agosti, 2021.
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SERIKALI YAIAGIZA TIPER KUTOA TAARIFA 
ZA UENDESHAJI KAMPUNI KWA WAKATI
Na Dorina G. 

Makaya – Dar-es-
salaam

Serikali 
imeiagiza 
Kampuni 
ya Uhifadhi 
Mafuta (TIPER) 

kuhakikisha inatoa 
taarifa za uendeshaji 
wa kampuni hiyo kwa 
wakati, ili kuepusha 
changamoto ambazo 
zinaweza kujitokeza 
baadaye kutokana na 
kutokutoa taarifa kwa 
wakati.

Agizo hilo lilitolewa 

jijini Dar-esalaam 

tarehe 31 Julai, 2021 

na Naibu Katibu Mkuu 

wa Wizara ya Nishati 

Kheri Mahimbali wakati 

wa ziara yake kwenye 

kampuni hiyo iliyolenga 
kujionea hali halisi ya 
uendeshaji wa kampuni 
ya TIPER.

Katika ziara yake, 
Naibu Katibu Mkuu 
Mahimbali, alitembelea 
kwenye maeneo 
mbalimbali ya kampuni 
hiyo ikiwa ni pamoja na 
matenki ya kuhifadhia 
mafuta jambo ambalo 
alionyesha kuridhishwa 
na utendaji kazi wa 
kampuni hiyo.

Awali, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Kampuni 
ya Uhifadhi Mafuta 
(TIPER) Michael Mjinja, 
aliishukuru Serikali kwa 
kufika katika eneo hilo 
ambapo wameweza 
kukubaliana masuala 
mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na kupeana 
taarifa kwa wakati.

Alisema, licha ya 
mafanikio waliyonayo, 
bado kuna changamoto 
zinazowakabili huku 
kubwa ikiwa kuharibika 
kwa vifaa vya 
kusukuma mafuta pindi 
wanapoyatoa kwenye 
meli, vifaa ambavyo 
havipatikani nchini hadi 
viagizwe nje ya nchi.

Kufuatia hali hiyo, 
Naibu Katibu Mkuu wa 

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Kheri Mahimbali akizungumza na Mkurugenzi Mtendaji wa 
Kampuni ya Uhifadhi Mafuta (TIPER) Michael Mjinja wakati alipotembelea Kampuni hiyo iliyopo jijini 
Dar-esalaam tarehe 31 Julai, 2021 kujionea hali halisi ya uendeshaji wa kampuni hiyo.

HABARI

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Kheri Mahimbali 
akizungumza na Waandishi wa Habari wakati alipotembelea 
Kampuni ya Uhifadhi Mafuta (TIPER) iliyopo jijini Dar-esalaam  
tarehe 31 Julai, 2021 kujionea hali halisi ya uendeshaji wa kampuni 
hiyo.

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Agosti 1 - 31, 2021
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SERIKALI YAIAGIZA TIPER KUTOA TAARIFA 
ZA UENDESHAJI KAMPUNI KWA WAKATI

Wizara ya Nishati, Kheri 
Mahimbali alisema, 
endapo taarifa hizo 
zitatolewa mapema, 
itakuwa mwarobaini wa 
changamoto hizo.

Ziara hiyo ni mwanzo 
wa ziara nyingine katika 
taasisi zote zenye ubia 
na Serikali katika Sekta 
ndogo ya Mafuta hapa 
nchini kwa lengo la 
kuboresha ufanisi na 
utendaji. 

Katika ziara hiyo, 
Naibu Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Nishati Kheri 
Mahimbali, aliambatana 
na baadhi ya viongozi 
na wataalam kutoka 
Wizara ya Nishati, 
Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania (TPDC), 
Wakala wa Uagizaji wa 
Mafuta kwa Pamoja 
(PBPA), Mamlaka ya 
Udhibiti wa Huduma za 
Nishati na Maji Nchini 
Tanzania (EWURA) na 
Kampuni ya Serikali ya 
Uagizaji na Usambazaji 
wa Mafuta nchini 
(TANOIL).

HABARI

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Agosti 1 - 31, 2021

Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya Uhifadhi Mafuta (TIPER) Michael Mjinja akitoa maelezo 
kuhusu utendaji wa Kampuni ya TIPER kufuatia ziara ya Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Kheri 
Mahimbali kwenye kampuni hiyo tarehe 31 Julai, 2021.

Watumishi wa Kampuni ya Uhifadhi Mafuta (TIPER) wakimsikiliza Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Nishati, Kheri Mahimbali alipokuwa akizungumza nao (Hayumo pichani) alipotembelea kampuni hiyo 
ya TIPER tarehe 31 Julai, 2021.



Na Zuena Msuya

Waziri wa 
Nishati, 
Dkt. 
Medard 

Kalemani 
amewasimamisha 
kazi wahandisi watatu 
wa Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) 
kupisha uchunguzi 
baada ya Kituo cha 
Kupoza na Kusambaza 
Umeme Msamvu 
kuungua moto na 
kusababisha hasara ya 
takribani shilingi Bilioni 
2.

Aidha amemuagiza 
Naibu Katibu Mkuu 
wa Wizara hiyo, Kheri 
Mahimbali kuunda 

kamati ya kuchunguza 
na kubaini chanzo halisi 
cha Moto huo na hasara 
iliyopatika ndani ya siku 
tano kuanzia leo (Agosti 
3, 2021).

Katika ziara hiyo, Dkt. 
Kalemani aliambatana 
na Naibu  Katibu Mkuu 
wizara hiyo, Kheri 
Mahimbali, Kamishna 
wa Umeme na Nishati 
Jadidifu, Edward 
Ishengoma, Mkurugenzi 
Mtendaji wa TANESCO, 
Dkt.Tito Mwinuka 
pamoja na viongozi 
wengine waandamizi wa 
Wizara na TANESCO.

Sambamba na hilo 
aliiagiza Kampuni ya 
inayotekeleza Mradi 
wa Reli ya Umeme 
(SGR) kumchungumza 

mhandisi wake 
anayedaiwa kusababisha 
hitilafu hiyo kwa kukata 
waya wa umeme na kari 
la kuchimbua barabara 
wakati akitekeleza 
majukumu yake na 

kuchukuliwa hatua pindi 
itakapobainika.

Dkt. Kalemani 
alisema hayo, Mkoani 
Morogoro, Agosti 03, 
2021 alipofanya ziara 
ya kukagua kituo cha 

11HABARI

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani( kushoto) na Naibu 
Katibu Mkuu, Wizara ya Nishati, Kheri Mahimbali(katikati) 
wakikagua sehemu ya mitambo iliyoungua katika Kituo cha 
Kupokea na Kupoza umeme cha Msamvu mkoani Morogoro, 
Agosti 03,2021.

Sehemu ya mitambo iliyoungua katika kituo cha kupokea na 
kupoza umeme cha Msamvu mkoani Morogoro, Waziri wa Nishati 
Dkt. Medard Kalemani na ujumbe wake walifanya ziara ya kukagua 
athari za moto katika kituo hicho Agosti 03, 2021.

Moja ya Miundombinu ya umeme iliyoungua katika Kituo cha 
Kupokea na Kupoza umeme cha Msamvu mkoani Morogoro, Waziri 
wa Nishati alifanya ziara ya kukagua kituo hicho Agosti 03, 2021.

Watatu wasimamishwa kazi, Kamati 
yaundwa kuchunguza moto Msamvu

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Septemba 1 - 30, 2021
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Kupoza na Kusambaza 
Umeme cha Msamvu 
kilichoungua moto 
Jana baada ya kutokea 
hitilafu na kusababisha 
wananchi kukosa 
Umeme.

Dkt. Kalemani 
alifafanua kuwa 
wahandisi hao 
wa TANESCO, 
wamesimamishwa kwa 
kushindwa kubaini 
hitilafu iliyotokea katika 
mifumo ya kuendeshea 
mitambo kituoni hapo, 
na kusababisha harasa 
kubwa kwa taifa baada 
ya kituo hicho kuungua 
moto.

“Wahandisi 
waliokuwa zamu siku 
hiyo wasimamishwe 
kazi kuanzia Sasa kwa 
kushindwa kubaini 
mapema hitilafu 
iliyotokea katika mifumo 
na kusababisha hasara 
kubwa kwa Taifa, 
wakati walikuwepo 
kazini,pia matukio ya 
moto yamekuwa mengi 
lazima tuchunguze 
kufahamu kama kuna 
yeyote anahujumu 
miundombinu ya 
umeme”, alisema Dkt. 
Kalemani

Hata hivyo aliitaka 
TANESCO kufanya 

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Septemba 1 - 30, 2021

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani(wa pili kulia) na Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya Nishati, 
Kheri Mahimbali(wa pili kushoto) wakikagua waya mkubwa unaodaiwa kukatwa na aliyekuwa 
akikwangua barabara na kusababisha kituo cha kupokea na kupoza umeme cha Msamvu mkoani 
Morogoro kuungua moto, ziara ilifanyika Agosti 03,2021.

Mafundi wakiendelea na kazi ya ukarabati katika Kituo cha Kupokea na Kupoza umeme cha Msamvu 
mkoani Morogoro baada ya kuungua ili kurejesha kituo hicho katika hali yake ya kawaida, Waziri wa 
Nishati alifanya ziara ya kukagua kituo hicho Agosti 03,2021.

Watatu wasimamishwa kazi, Kamati 
yaundwa kuchunguza moto Msamvu



kazi usiku na mchana 
kuhakikisha umeme 
unarejea katika maeneo 
yote ndani ya saa 24 
kuanzia leo,vilevile 
waongeze wataalam 
kutoka vituo vingine ili 
kuongeza nguvu kazi 
na kukamilisha kazi hiyo 
haraka. 

Aidha Dkt. Kalemani 
aliwataka TANESCO 
kuharakisha manunuzi ya 
vifaa na miundombinu 
yoyote iliyoungua 

kwa kutumia mfumo 
wa dharura usioathiri 
taratibu za manunuzi ili 
kurejesha kituo hicho 
katika hali yake ya 
kawaida ndani ya kipindi 
kifupi.   

Vilevile aliwata 
TANESCO kuhakikisha 
kuwa vituo vyote vya 
vilivyojenga zamani za 
kupoza na kusambaza 
umeme vinakuwa na 
mifumo maalum ya 
kubaini hitalafu ikitokea 

na namna ya kuidhibiti 
kabla ya madhara 
makubwa kutokea.

Pamoja na mambo 
mengine aliwaagiza 
kuweka alama katika 
maeneo yote ambayo 
miundombinu mikubwa 
ya umeme imepita chini 
ya ardhi hasa nyaya ili 
kutoa tahadhari kwa 
watakaokuwa wakifanya 
kazi au kupita maeneo 
hayo.

Pamoja na mambo 

mengine aliwataka 
wananchi ambao bado 
huduma ya umeme 
haijarejea kuendelea 
kuvuta subira wakati 
wataalam wakiendelea 
kufanya kazi zao, na 
kwamba tayari baadhi 
ya vifaa kutoka mkoani 
Singida viko njiani 
kuwasili eneo hilo ili 
kuhakikisha huduma ya 
umeme inarejea maeneo 
yote ndani ya muda 
mfupi.

13HABARI
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Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani( kulia) na Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Kheri Mahimbali(katikati) na Mkuu wa 
Mkoa wa Morogoro, Martin Shigela wakitoka kukagua eneo linalodaiwa kuwa chanzo cha hitilafu iliyosababisha Kituo cha Kupokea na 
Kupoza umeme cha Msamvu, mkoani Morogoro kuungua moto, ziara ilifanyika Agosti 03,2021.

Watatu wasimimishwa kazi, Kamati 
yaundwa kuchunguza moto Msamvu
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SERIKALI IMETOA BILIONI 259.96 KWA AJILI YA 
UTEKELEZAJI WA MRADI WA BOMBA LA MAFUTA

Na Dorina Makaya – 
Chato, Geita.

Serikali ya 
Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania imetoa 
kiasi cha shilingi 

bilioni 259.96 kwa ajili ya 
utekelezaji wa Mradi wa 
Bomba la Mafuta.

Hayo yalielezwa na 
Waziri wa Nishati, Mhe. 
DKt. Medard Kalemani 
wakati akizungumza 
na wananchi wa Kata 

ya Bukome, Kijiji cha 
Nyakato, Wilayani Chato 
Mkoani Geita tarehe 10 
Agosti, 2021.

Waziri Kalemani 
aliwataka wananchi hao 
kuchangamkia fursa 
mbalimbali za ujenzi 
wa bomba la mafuta 
litakalopita katika mikoa 
8 ya Kagera, Geita, 
Shinyanga,Tabora, 
Singida, Dodoma, 
Manyara na Tanga. 

Waziri Kalemani 
alizitaja fursa hizo kuwa 

Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani  akiwasisitiza 
wananchi wa wilaya Chato kuchangamkia fursa ya  ujenzi wa 
bomba la mafuta litakalojengwa kutoka Hoima nchini Uganda 
hadi Chongoleani Tanga -Tanzania wakati wa Mkutano wa 
wananchi na wadau kuhusu fursa za Mradi wa Ujenzi wa Bomba 
la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki tarehe 10 Agosti, 2021 Mkoani 
Geita.  

Baadhi ya washiriki wa Mkutano wa wananchi na wadau kuhusu fursa za Mradi wa Ujenzi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki 
uliofanyika  tarehe 10 Agosti, 2021 mkoani Geita wakifuatilia kwa makini hotuba  ya Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani 
(Hayumo pichani) wakati wa mkutano huo.



15HABARI
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ni pamoja na usafirishaji, 
ulinzi, chakula, vinywaji, 
huduma ya malazi na 
mafuta kwa ajili ya 
magari na mitambo. 

Alizitaja fursa 
nyingine kuwa ni pamoja 
na shajala, bidhaa za 
ujenzi zinazopatikana 
hapa nchini, shughuli 

za ujenzi, huduma 
za mawasiliano na 
ukodishwaji wa mitambo 
ya ujenzi.

Dkt. Kalemani alieleza 
kuwa Jumla ya shilingi 
bilioni 28 zinategemea 
kulipwa kwa wananchi 
waliopitiwa na bomba 
la mafuta kutoka Hoima 

nchini Uganda hadi 
Chongoleani Tanga 
nchini Tanzania.

Aidha, Waziri 
Kalemani alisema, mradi 
wa ujenzi wa Mradi wa 
Bomba la Mafuta Ghafi 
utaanza kutekelezwa 
ifikapo Septemba 2021.

Akizungumza kwa 
niaba ya Mkuu wa Mkoa 

wa Geita, Rosemary 

Senyamule, Mkuu wa 

Wilaya ya Chato Martha 

Mkupasi aliwataka 

wananchi kutunza 

miundombinu ya bomba 

la mafuta ambayo itapita 

kwenye maeneo yao.

Waziri wa 
Nishati Mhe. 
Dkt. Medard 
Kalemani 
akifurahi pamoja 
na wananchi wa 
Nyakato , Wilaya 
ya Chato ambao 
wamekubali 
kupisha maeneo 
yao kwa ajili ya 
ujenzi wa bomba 
la mafuta ghafi.

Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani (Katikati) akikabidhi 
hundi kwa wananchi waliopisha maeneo yao kwa ajili ya 
kutekeleza Mradi wa ujenzi wa bomba la mafuta ghafi.

Mwakilishi wa Mkuu wa mkoa wa Geita ambaye pia ni Mkuu 
wa Wilaya ya Chato, Martha Mkupasi akiwasisitiza wananchi ( 
hawamo pichani) kutunza miundombinu ya bomba la mafuta 
ambayo itapita kwenye maeneo yao. 

SERIKALI IMETOA BILIONI 259.96 KWA AJILI YA 
UTEKELEZAJI WA MRADI WA BOMBA LA MAFUTA



Veronica Simba na 
Zuena Msuya- Manyara 

Naibu Waziri 
wa Nishati, 
Wakili 
Stephen 
Byabato 

amesema yeyote 
atakayekwamisha kazi 
ya kusambaza umeme 
vijijini atachukuliwa 
hatua kali za kisheria na 
kinidhamu kwakuwa 
anarudisha nyuma 
juhudi za serikali 
kupeleka maendeleo 
kwa wananchi.

Wakili Byabato 
amesema hayo Agosti 14, 
2021 wakati akizindua 
mradi wa Usambazaji 
Umeme Vijijini Awamu ya 
Tatu, Mzunguko wa Pili 
katika Mkoa wa Manyara.

Hafla ya uzinduzi 

huo imefanyika katika 
Wilaya ya Mbulu ambapo 
amewasha umeme katika 
Kijiji cha Mungahay, Kata 
ya Tumati.

Akizungumza na 
wananchi waliohudhuria 
uzinduzi huo, Naibu 
Waziri amesema kuwa 
Serikali imetenga 

fedha nyingi kwa ajili 
ya kuhakikisha kuwa 
vijiji na vitongoji vyote 
nchini vinapata umeme 
kabla ya Desemba 2022, 

Byabato: Atakayekwamisha usambazaji 
Umeme Vijijini, hataachwa salama!

16HABARI
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Mkurugenzi Mkuu wa Wakala wa Nishati Vijijini (REA), Mhandisi 
Amos Maganga akizungumza  wakazi wa Kijiji cha Mungahay, 
Kata ya Tumati, wakati uzinduzi wa Mradi wa Usambazaji Umeme 
Vijijini Awamu ya Tatu, Mzunguko wa Pili katika Mkoa wa Manyara 
uliofanyika Wilayani ya Mbulu, Agosti 14, 2021.

Naibu wa Waziri Wakili Stephen Byabato,(katikati) na baadhi ya 
Wananchi wakifurahi baada ya kukata utepe wakati wa  wakati 
akizindua mradi wa Usambazaji Umeme Vijijini Awamu ya Tatu, 
Mzunguko wa Pili katika Mkoa wa Manyara uliofanyika Wilayani ya 
Mbulu, katika Kijiji cha Mungahay, Kata ya Tumati, Agosti 14,2021.

Naibu wa Waziri Wakili Stephen Byabato,akizungumza  wakazi wa Kijiji cha Mungahay, Kata ya 
Tumati, wakati akizindua mradi wa Usambazaji Umeme Vijijini Awamu ya Tatu, Mzunguko wa Pili 
katika Mkoa wa Manyara uliofanyika Wilayani ya Mbulu, Agosti 14, 2021.



hivyo haitavumilia kuona 
mtu yeyote anathubutu 
kukwamisha kazi husika.

“Hatutamwacha 
salama mtu yeyote 
awe Mkandarasi, Afisa 
kutoka TANESCO, Wizara 
ya Nishati na hata 
mwananchi. Lazima 
tutamshughulikia. 
Hilo nawaambia wazi,” 
amesisitiza Wakili 
Byabato.

Akizungumzia 
Mkoa wa Manyara, 
Byabato amesema 
kuwa Serikali imetenga 
kiasi cha shilingi Bilioni 
65.3 zitakazotumika 
kusambaza umeme 
katika vijiji vyote 163 
vilivyosalia katika Mkoa 
huo.

Aidha, amebainisha 
kuwa Kampuni mbili 
za Wakandarasi ndizo 
zilizoshinda kutekeleza 
Mradi huo wa kusambaza 
umeme katika wilaya 
zote tano za Mkoa huo 
ambazo ni Kiteto, Mbulu, 
Babati, Simanjiro na 
Hanang.

Amezitaja Kampuni 
hizo kuwa ni Nakuroi 
ambayo itatekeleza 
mradi huo katika Wilaya 
ya Mbulu, Hanang na 
Babati na kuunganisha 
umeme katika vijiji 138 
vya wilaya hiyo kwa 
gharama ya shilingi 

Bilioni 35.
Kampuni nyingine 

ni Giza itakayotekeleza 
Mradi katika Wilaya 
ya Kiteto na Simanjiro 
ambapo itaunganisha 
jumla ya vijiji 42  kwa 
wilaya hizo kwa gharama 
ya shilingi Bilioni 30.

Sambamba na 
hilo, Wakili Byabato 
amewataka wananchi 
hao kutandaza nyaya 
katika nyumba zao na 
kulipia gharama ya 
shilingi 27,000 tu pasipo 
kulipishwa gharama za 
nguzo, nyaya pamoja na 
mita.

Amewataka 
wananchi hao kutoa 
taarifa katika ofisi za 

Serikali za Mitaa, Kata, 
Wilaya, Mkoa pamoja 
na TANESCO, pale mtu 
yeyote atakapomtaka 
mwananchi kulipia 
miundombinu yoyote ya 
umeme ili aunganishiwe 
huduma hiyo. 

Kwa upande wake, 
Mkurugenzi Mkuu wa 
Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA), Mhandisi Amos 
Maganga amewataka 
wananchi hao kuwa 
walinzi wa miundombinu 
ya umeme katika 
maeneo yao pamoja 
na kutoa ushirikiano 
kwa wakandarasi 
wanaotekeleza mradi 
huo.

Vilevile 

Mhandisi Maganga 
amewahamasisha 
wananchi hao 
kuchangamkia fursa ya 
kufanya kazi zisizohitaji 
taaluma maalum, ili 
waweze kujiongezea 
kipato na kufurahia 
uwepo wa mradi huo 
katika maeneo yao.

Amewakumbusha 
wakandarasi waliopewa 
kazi ya kutekeleza 
mradi huo kuwa 
Serikali haitaongeza 
muda kwa mkandarasi 
yeyote atakayechelewa 
kukamilisha mradi huo 
kwa wakati na kwamba  
atakatwa asilimia kumi 
(10%) ya malipo yake.

17HABARI
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Byabato: Atakayekwamisha usambazaji 
Umeme Vijijini, hataachwa salama!

Wanafunzi wa Shule ya Msingi, Munguhay na baadhi ya Wananchi wakifurahi wakati Wakamsikiliza 
Naibu waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato (hayupo pichani) wakati akizindua mradi wa 
Usambazaji Umeme Vijijini Awamu ya Tatu, Mzunguko wa Pili katika Mkoa wa Manyara uliofanyika 
Wilayani ya Mbulu, katika Kijiji cha Mungahay, Kata ya Tumati, Agosti 14, 2021.
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Dkt. Kalemani apiga marufuku 
upandishaji wa bei ya gesi nchini

Hafsa Omar-
Dodoma

Waziri wa 
Nishati, 
Dkt. 
Medard 

Kalemani amewapiga 
marufuku wauzaji na 
wasambazaji wa Gesi za 
majumbani kupandisha 
bei ya bidhaa hiyo.

Amepiga marufuku 
hiyo Agosti 18, 2021, 
Jijini Dodoma alipofanya 
ziara ya kushtukiza 
kwenye maduka 
mbalimbali kwa wauzaji 
wa gesi hiyo.

Dkt. Kalemani 
alisema kuwa, Serikali 
haitakubali kuona 
wafanyabiashara 
wanajipangia bei kubwa 
ambazo zinawaumiza 
Watanzania.

“Ninawapa 
onyo la mwisho 
wafanyabiashara wote 
wa gesi za majumbani 
kutopandisha bei, pia 
Mamlaka ya Udhibiti 
Huduma za Nishati 
na Maji (EWURA) 
walishatoa maelekezo, 
Mimi Waziri wa Nishati 
napita sasa kutoa onyo 
la mwisho, tukirejea 

wakati mwingine na 
kukuta bei imepanda 
tutachukua hatua 
ikiwa ni pamoja na 
kukufungia biashara 
husika kwa mtuhumiwa”, 
alisisitiza Dkt.Kalemani.

Alifafanua kuwa, 
Mtungi wa ujazo wa kilo 
6 unatakiwa kuuzwa 
kati ya shilingi 20, 000  
hadi  shilingi 21,000 na 
Mtungi wa ujazo wa 
kilo 15 unauzwa kati 
ya shilingi 47,000 hadi 
shilingi 50,000 na bei 
hiyo ni kwa wauzaji wa 
jumla na rejareja.

Aidha, alisema kuwa 
Serikali inafahamu bei 
ya gesi katika soko la 
dunia imepanda lakini 
si kwa kiasi kikubwa 
ambacho inawafanya 
wafanyabiashara 
kupandisha bei ya 
bidhaa hiyo hata kuliko 
namna ilivyopanda 
katika soko la dunia.

“Serikali inaendelea 
kufuatilia bei ya Soko 
la dunia na kama 
bei itapanda sana 
mtaelekezwa na 
kupewa utaraibu na 
EWURA lakini kwasasa 

haitapanda hatutaki 
kuleta kero kwa 
wananchi alisema”, 
alisema Dkt. Kalemani.

Hata hivyo, aliwataka 
wafanyabiashara hao 
endapo watapata 
changamoto yoyote 
wawasiliane na EWURA 
ili waweze kupewa 
utaratibu unaotakiwa.

Pia, aliwaagiza 
Mamlaka ya Udhibiti 
Huduma za Nishati na 
Maji (EWURA) kuchukua 
hatua kali kwa yoyote 
ambae atakiuka 
maagizo hayo.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (katikati) akizungumza na muuzaji wa Gesi za Majumbani, 
Yona Kesi (kushoto) wakati alipofanya ziara ya kushtukiza kwenye maduka mbalimbali kwa wauzaji 
wa Gesi za Majumbani, kulia Kamishna wa Petroli na Gesi, Adam Zuber,ziara hiyo ilifanyika Agosti 18, 
2021, jijini Dodoma.

HABARI



19HABARI

Wakili Byabato - Waliobadilishiwa TARIFF 
watoe taarifa TANESCO zirekebishwe

Na Zuena Msuya 
Kagera,

Naibu Waziri 
wa Nishati, 
Wakili 
Stephen 
Byabato 

amesema watumiaji wa 
Umeme Waliobadilishiwa 
Tozo za kutoa huduma 
(TARIFF) kutoka kundi 
moja kwenda jingine 
pasipo wao kubadilisha 
matumizi halisi watoe 
taarifa katika Shirika 
la Umeme Tanzania 
(TANESCO) ili kufanyiwa 
marekebisho ya tozo 

hizo.
Wakili Byabato 

alisema hayo wakati 
akifunga Kilele cha 
Maadhimisho ya Siku 
ya Wakulima nchini 
maarufu kama Nane 
Nane kwa Mkoa wa 
Kagera yaliofanyika 
katika Uwanja wa 
Kyakailabwa, wilayani 
Bukoba Mkoani humo, 
Agosti 8, 2021.

Aidha aliwataka 
TANESCO kuhakikisha 
wanarekebisha TARRIF 
kwa makundi yote ya 
watumiaji wa umeme 
kulingana na matumizi 
husika ili kuondoa 
malalamiko kwa wateja. 

“Kumekuwa na 
malalamiko mengi 
kutoka kwa wateja 
wa umeme, kuhusu 
kubadilishiwa TARRIF 
katika matumizi ya 
Umeme, pasipo wateja 
hao kubalisha matumizi 
yao halisi, wateja wa 
namna hiyo wanapotoa 
taarifa TANESCO 
washughulikiwe 
haraka iwezekanavyo 
na warudishiwe katika 
TARRIF za matumizi yao 
halisi, na kama matumizi 
ya mteja yamezidi 
kiwango cha awali cha 
TARRIF afahamishwe, na 
elimu itolewe kuondoa 
mkanganyiko”, alisema 

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato, akizungumza 
na wananchi wakati wa Maadhimisho ya Siku ya Wakulima nchini 
maarufu kama Nane Nane kwa Mkoa wa Kagera yaliofanyika 
katika Uwanja wa Kyakailabwa, wilayani Bukoba Mkoani humo, 
Agosti 8, 2021.

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato,(wa pili kushoto) akipata maelezo kutoka kwa 
Meneja wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) Mkoa wa Kagera, Mhandisi Godlove Mathayo,( wa 
tatu kulia) wakati wa Maadhimisho ya Siku ya Wakulima nchini maarufu kama Nane Nane kwa Mkoa 
wa Kagera yaliofanyika katika Uwanja wa Kyakailabwa, wilayani Bukoba Mkoani humo, Agosti 8, 
2021.

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Septemba 1 - 30, 2021
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Wakili Byabato.
Aidha alifafanua kuwa 

katika Kundi la Matumizi 
Madogo ya Nyumbani 
(D1), ambao linahusisha 
wateja wenye matumizi 
ya wastani wa Uniti 75 
kwa mwezi watapaswa 
kulipa gharama ya 
shilingi 9150 na kwamba 
katika kundi hilo, mteja 
atatozwa bei ya juu zaidi 
kwa kila uniti itakayozidi 
75 kwa mwezi.

Katika kundi la 
Matumizi ya Kawaida 
(T1),  linahujumuisha 
wateja wenye matumizi 
ya kawaida ya umeme 

hususani wa Majumbaji 
, Wafabiashara, Viwanda 
Vidogo, Taa za Barabarani 
pamoja na Mabango, 
matumizi hayo ya 
umeme ni wastani wa 
zaidi ya  Uniti 75 kwa 
miezi mitatu mfululizo.

Vilevile kwa kundi 
la Matumizi ya Juu ya 
Msongo(T2), wateja wa 
kundi hilo ni wale wenye 
matumizi ya kawaida ya 
wastani wa uniti 7500 
kwa mwezi.

Na mwisho ni  Kundi 
la Matumizi ya Juu ya 
Msongo wa Kati( T 3) 
ambapo wateja wake 
huunganishwa kwenye 
msongo wa kati wa 
umeme na matumizi yao 

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Septemba 1 - 30, 2021

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato, (katikati) na wenyeji wake akiwasili katika 
Maadhimisho ya Siku ya Wakulima nchini maarufu kama Nane Nane kwa Mkoa wa Kagera 
yaliofanyika katika Uwanja wa Kyakailabwa, wilayani Bukoba Mkoani humo, Agosti 8, 2021.

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato,(kushoto) na Mwakilishi wa Mkuu wa Wilaya ya 
Bukoba wakiwa na moja ya mkungu wa ndizi, wakati wa Maadhimisho ya Siku ya Wakulima nchini 
maarufu kama Nane Nane kwa Mkoa wa Kagera yaliofanyika katika Uwanja wa Kyakailabwa, 
wilayani Bukoba Mkoani humo, Agosti 8, 2021.

Wakili Byabato - Waliobadilishiwa TARIFF 
watoe taarifa TANESCO zirekebishwe
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ni zaidi ya Uniti 500 na 
umeme hupimwa kwa 
kilovolti 11 na zaidi.

Katika hatua nyingine 
aliwaeleza Wakazi wa 
Mkoa wa Kagera kuwa 
Wizara ya Nishati  Kupitia 
TANESCO wataweka 
Umeme katika eneo 
la kibiasha la Mkoa 
lilipo katikati ya Wilaya 
ya Misenyi na Bukoba 
Vijijini ili eneo hilo 
lianze kutumiwa na 
wafanyabisha pamoja na 
shughuli mbalimbali za 

kiuchumi.
Kwa mantiki 

hiyo aliwataka 
wafanyabishara 
kuendelea kuwekeza 
zaidi vitega uchumi 
katika eneo hilo kwa 
kuwa kutakuwa na 
umeme wa uhakika.

Wakati huohuo 
aliwataka baadhi ya 
watumiaji wa TANESCO 
wasio waaminifu 
kuacha tabia ya kuomba 
rishwa kwa wateja ili 
waunganishiwe umeme 

kwa kuwaambia kuwa 
wajiongeze akieleza 
kuwa kauli hiyo ni 
kitendo cha kuomba 
rushwa kwa wateja.

Hali kadhalika 
aliwaeleza wakazi 
wa Kagera kuwa hivi 
karibuni maeneo yote 
ambayo hayajafikiwa na 
umeme yatafikiwa kwa 
kuwa tayari wakandarasi 
wako kazini kutekeleza 
kazi hiyo kwa gharama 
ya shilingi 27,000 tu.

Na aliwasisitiza kuwa 

endapo afisa yeyote 
kutoka TANESCO, au  
mkandarasi atataka 
kupewa chochote ili 
kumuunganishia umeme 
mwananchi, au akamtaka 
mwananchi ajiongeze ilia 
pate umeme, mwananchi 
huyo atoe taarifa sehemu 
husika, na ikiwezekana 
ampige picha na 
kurekodi kwa ushahidi 
zaidi kwa kwakuwa 
kufanya hivyo ni kuomba 
rushwa.

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Septemba 1 - 30, 2021

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato, (katikati) akiwa katika picha ya pamoja na baadhi ya wananchi waliofika kwenye 
Maadhimisho ya Siku ya Wakulima nchini maarufu kama Nane Nane kwa Mkoa wa Kagera yaliofanyika katika Uwanja wa Kyakailabwa, 
wilayani Bukoba Mkoani humo, Agosti 8, 2021.

Wakili Byabato - Waliobadilishiwa TARIFF 
watoe taarifa TANESCO zirekebishwe



Na Teresia Mhagama,

Waziri wa 
Nishati, 
Dkt. 
Medard 

Kalemani ameagiza 
kuharakishwa kwa 
utekelezaji wa miradi 
ya uzalishaji umeme wa 
Jotoardhi ili kuingiza 
megawati 40 katika gridi 
ya Taifa ifikapo mwakani.

Maagizo hayo aliyatoa 
wakati alipotembelea 
mradi wa nishati ya 
Jotoardhi wa Kiejo 
Mbaka ulioko wilayani 
Rungwe Mkoa wa 
Mbeya.

“Tunataka kwenye 
gridi ya Taifa tuingize 

umeme unaotokana na 
rasilimali ya Jotoardhi, 

tuanze na megawati 
30 za Mbozi (Songwe) 
na hizi megawati 10 
(Kiejo Mbaka) tuwe na 
megawati 40 mwakani.” 
alisema Dkt Kalemani.

Alitaka wataalam 
kuongeza kasi  ili mradi 
huo ukamilike mwezi 
Disemba mwaka 2022.

Aliongeza kuwa, 
katika gridi ya Taifa 
hakuna umeme wa 
nishati ya Jotoardhi 
ila kwa sasa jitihada 
zinafanywa na Serikali 
ili kuwa na umeme huo 
katika gridi ya taifa.

Dkt. Kalemani 
alimpongeza Rais wa 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Mhe. Samia 
Suluhu Hassan kwa 

22HABARI
Serikali kuingiza umeme wa Jotoardhi kwenye gridi ya Taifa

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani akifungua valvu ya kisima cha nishati ya Jotoardhi 
kinachotoa maji ya moto katika Mradi wa Kiejo Mbaka ulioko Wilaya ya Rungwe Mkoani Mbeya. 
Kushoto kwake ni Meneja Mkuu wa Kampuni ya Uendelezaji wa Jotoardhi (TGDC), Mha. Kato Kabaka

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (kushoto) akifafanua jambo alipotembelea mradi wa 
jotoardhi wa Kiejo Mbaka ulioko Wilaya ya Rungwe Mkoani Mbeya, kulia ni Meneja Mkuu wa 
Kampuni ya Uendelezaji wa Jotoarhi (TGDC), Mha. Kato Kabaka.

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Septemba 1 - 30, 2021



kutoa shilingi bilioni 1.15 
katika utekelezaji wa 
mradi wa Kiejo Mbaka.

Katika hatua 
nyingine Dkt. Kalemani 
aliipongeza Kampuni ya 
Uendelezaji Jotoardhi 
Tanzania (TGDC) kwa 
kutumia wataalam wa 
ndani katika utekelezaji 
wa mradi huo.

Aidha, aliagiza  
kuimarishwa kwa ulinzi 
katika eneo la mradi 
ili kuzuia watu wenye 

nia mbaya kuhujumu 
miondombinu uliyopo 
kwenye eneo la mradi 
huo.

Kwa upande wake, 
Meneja Mkuu wa TGDC, 
Mha. Kato Kabaka 
alisema kuwa kwa sasa 
mradi huo upo katika 
hatua ya uhakiki wa 
rasilimali ya Jotoardhi 
iliyopo kwa kuchoronga 
visima katika eneo la 
mradi.

“Hatua hii ya 

uchorongaji wa visima 
vifupi vitatu (3) vya 
utafiti, ina lengo la 
kuongeza taarifa za 
kisayansi ambazo 
zitatoa tathimini bora 
ya kuchoronga visima 
virefu vya uhakiki wa 
Jotoardhi,” alifafanua 
Mha. Kabaka

Aidha, alisema kuwa 
majimoto yaliyopatikana 
kutokana uchorongaji 
huo yanatarajiwa 
kutumika katika  

matumizi  kama vile 
kukausha mazao, kilimo 
cha nyumba vitalu, 
ufugaji na uchakataji wa 
bidhaa za  viwandani. 

Mha. Kabaka alisema 
“hatua hii itaisadia 
kuharakisha matumizi ya 
Jotoardhi katika shughuli 
za kiuchumi na kijamii, 
huku TGDC ikiongeza 
vyanzo vyake vya ndani 
vya mapato,”.

23HABARI

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani akigusa maji ya moto katika kisima cha nishati ya Jotoardhi katika mradi wa Kiejo Mbaka. Kulia 
ni Meneja Mkuu wa Kampuni ya Uendelezaji wa Jotoardhi (TGDC), Mha. Kato Kabaka

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Septemba 1 - 30, 2021

Serikali kuingiza umeme wa Jotoardhi kwenye gridi ya Taifa



Dkt. Kalemani: Wakandarasi Marufuku kuhamisha nguzo 
zilizosimikwa, mnachonganisha Wananchi na Serikali

Zuena Msuya, 
Ruvuma

W
akandarasi 
wanaotekeleza mradi wa 
Usambazaji wa Umeme 
Vijijini katika maeneo 
yote nchini wametakiwa 
kuacha tabia ya 
kuhamisha nguzo za 
umeme zilizosimikwa 
kwakuwa kufanya hivyo 
ni kuchonganisha Serikali 
na Wananchi wake.

Waziri wa Nishati, 
Dkt.Medard Kalemani 
alieleza hayo wakati 
akizindua Mradi wa 
Usambazaji wa Umeme 
Vijijini Awamu ya Tatu, 

Mzunguko wa Pili, katika 
Kijiji cha Matiri wilayani 
Mbinga mkoani Ruvuma, 
Agosti 02, 2021.

Dkt. Kalemani alieleza 
kuwa, mkandarasi yeyote 
aliyesimika nguzo, 
haruhusiwi kuondoa 
nguzo hizo na kupeleka 

sehemu nyingine 
badala yake ahakikishe 
anasambaza umeme 
katika eneo hilo na 
kuunga wateja wa eneo 
hilo, na atafute nguzo 
zingine za kupeleka 
eneo alilokusudia na 
kutekeleza mradi.

“Sitaki kuona 
mkandarasi anafikisha 
nguzo ‘Site’ anazisimika, 
au mwingine 
amezirundika hapo 
baada ya muda anazitoa 
wakati hapo na hakuna 
umeme anapeleka 
sehemu nyingine ni 
marufuku!, huku ni 
kugombanisha Serikali 
na Wananchi wake, 
Wananchi wanafahamu 
serikali imetoa fedha 
nyingi kuhakisha 
vijiji vyote vinapata 
umeme bila kurukwa, 
unapohamisha nguzo 
hizo unapeleka ujumbe 
gani kwa wananchi!” 
alisema Dkt.Kalemani.

Akizungumzia 
Usambazaji wa Umeme 
katika Wilaya ya Mbinga, 
Dkt. Kalemani alisema 

24HABARI
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Waziri wa Nishati, Dkt.Medard Kalemani akizungumza na Wakazi 
wa Kijiji cha Matiri (hawapo pichani) wakati akizindua Mradi wa 
Usambazaji wa Umeme Vijijini Awamu ya Tatu, Mzunguko wa Pili, 
katika Wilaya ya Mbinga mkoani Ruvuma, Agosti 02, 2021.

Maafisa kutoka Wakala wa Nishati Vijijini( REA)na Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO) wakichukua taarifa ya Mkazi wa Kijiji 
cha Matiri, Christopher Ngonyani( katikati) baada ya kukabidhiwa 
kifaa cha Umeme Tayari( UMETA) na Waziri wa Nishati, Dkt.Medard 
Kalemani wakati akizindua Mradi wa Usambazaji wa Umeme 
Vijijini Awamu ya Tatu, Mzunguko wa Pili, wilayani Mbinga mkoani 
Ruvuma, Agosti 02, 2021.

Maafika kutoka Wakala wa Nishati Vijijini (REA)na Shirika la 
Umeme Tanzania ( TANESCO) wakipata maelekezo kutoka kwa 
Waziri wa Nishati, Dkt.Medard Kalemani(hayupo pichani) wakati 
wa uzinduzi wa Mradi wa Usambazaji wa Umeme Vijijini Awamu 
ya Tatu, Mzunguko wa Pili, wilayani Mbinga mkoani Ruvuma, 
Agosti 02, 2021.



kuwa wilaya hiyo 
inajumla ya Vijiji 169, kati 
ya hivyo 71 vimepatiwa 
umeme na 98 vitapatiwa 
umeme katika mradi huo 
wa REA III mzunguko 
wa pili kwa gharama ya 
shilingi Bilioni 14.34.

Hata hivyo 
aliwaagiza wakandarasi 
wanaotekeleza mradi 
huo Kampuni ya NAMIS 
kuanza kusambaza 
umeme katika Kijiji cha 
Matiri kuanzia mwezi 
huu (Agosti), 2021.

Aliwasisitiza 
wakandarasi hao kuwa 
serikali haitaongeza 
muda kwa mkandarasi 
yeyote atakayechelewa 

kukamilisha mradi 
huo ndani ya muda 
uliopangwa kwa 
mujibu wa mkataba, 
na kwamba 10% ya 
malipo yake yatakakwa 
kwa kuchelewesha kazi 
husika.

Mkoa wa Ruvuma 
una jumla ya Vijiji  554 
ambapo vijiji  289 tayari 
vinaumeme  na 265 
bado havijafikiwa katika 
Wilaya za Songea , 
Mbinga, Nyasa,Tunduru 
na Mamtumbo kwa 
gharama za Bilioni 71.95 
kwa mkoa mzima.
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Dkt. Kalemani: Wakandarasi Marufuku kuhamisha nguzo 
zilizosimikwa, mnachonganisha Wananchi na Serikali

Waziri wa Nishati, Dkt.Medard Kalemani (katikati) akikata utepe katika Shule ya Msingi Iaya wakati 
akizindua Mradi wa Usambazaji wa Umeme Vijijini Awamu ya Tatu, Mzunguko wa Pili, wilayani 
Mbinga mkoani Ruvuma, Agosti 02, 2021.

Baadhi ya wakazi wa Kijiji cha Matiri wakimsikiliza Waziri wa Nishati, Dkt.Medard Kalemani(hayupo 
pichani) wakati akizindua Mradi wa Usambazaji wa Umeme Vijijini Awamu ya Tatu, Mzunguko wa Pili, 
wilayani Mbinga mkoani Ruvuma, Agosti 02, 2021.



Na Teresia 
Mhagama, Lindi

Waziri wa 
Nishati, 
Dkt.
Medard 

Kalemani, ameliagiza 
Shirika la Maendeleo 
ya Petroli Tanzania 
(TPDC) kuweka 
alama zinazoonekana 
kuzunguka eneo la 
mradi wa Kuchakata 
na kusindika Gesi Asilia 
(LNG) katika eneo la 
Likong’o wilayani Lindi, 
Mkoa wa Lindi.

Dkt.Kalemani alitoa 
agizo hilo baada ya 
kutembelea eneo hilo 
akiwa ameambatana na 
Naibu Waziri wa Nishati, 
Wakili Stephen Byabato, 
Mkuu wa Wilaya ya Lindi, 
Shaibu Ndemanga, 
Kamishna wa Petroli 
na Gesi, Adam Zuberi, 
baadhi ya Wakuu wa 
Taasisi zilizo chini ya 
Wizara na wawekezaji wa 
mradi huo, kampuni ya 
Equinor na Shell.

“ Eneo 
tumeligharamia hivyo 
ni muhimu likawekwa 
alama zinazoonekana badala ya kuweka bango pekee ili eneo 

hili liweze kutambulika 
na wananchi wasije 
kulivamia au kutumika 
vibaya, hivyo tuna wajibu 
wa kulinda eneo hili na 
kuonesha kuwa kuna 
kazi inakuja.” Alisema 
Dkt.Kalemani

Aidha, Dkt. Kalemani  
alitoa agizo kwa TPDC, 
ndani ya siku Tano 
wawe wamekamilisha 
taratibu za upatikanaji 
wa mkandarasi 
kutoka mkoani Lindi 
atakayeweka alama hizo 
za mipaka na mkandarasi 
huyo aanze kazi mara 
moja.

Aidha, alitoa agizo 
kwa TPDC kuhakikisha 
kuwa, eneo hilo lenye 
ukubwa wa hekta 

26HABARI

Alama zinazoonekana ziwekwe katika 
eneo la mradi wa LNG-Dkt.Kalemani

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato akizungumza 
wakati wa mkutano wa Waziri wa Nishati na Wadau wa 
Maendeleo Mkoa wa Lindi uliofanyika katika Ofisi ya Mkuu wa 
Mkoa wa Lindi. Kulia kwake ni Waziri wa Nishati, Dkt.Medard 
Kalemani na kushoto kwake ni Mbunge wa Mchinga, Salma 
Kikwete.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (katikati) akizungumza wakati wa mkutano wake na Wadau 
wa Maendeleo mkoani Lindi uliohusu mradi wa Kuchakata na Kusindika Gesi Asilia (LNG). Kushoto 
kwake ni Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato na kulia kwake ni Mkuu wa Wilaya ya Lindi, 
Shaibu Ndemanga.
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2,071 linasafishwa na 
kuwaasa wananchi 
kutovamia eneo hilo 
kwani limeshatwaliwa 
na Serikali baada ya 
wananchi hao kulipwa 
fidia.

 Kabla ya kutembelea 
eneo hilo, viongozi hao 
walikutana na wadau 
wa maendeleo Mkoa wa 
Lindi pamoja na baadhi 
ya Wabunge wa Mkoa wa 
Lindi ambao ni Mbunge 
wa Mchinga, Salma 
Kikwete na Mbunge 
wa Lindi Mjini,  Hamida 
Abdallah ili kueleza 

hatua mbalimbali za 
utekelezaji wa mradi huo.

Dkt. Kalemani 
aliwaeleza wadau hao 
kuwa, Serikali imetoa 
takriban shilingi bilioni 
5.72 kwa ajili ya kulipa 
fidia wananchi wa 
eneo hilo kazi ambayo 
ilikamilika mwaka jana.

Alisema kuwa, 
mwezi Mei mwaka huu 
majadiliano yameanza 
na wawekezaji kuhusu 
utekelezaji wa mradi huo 
na yanatarajiwa kufikia 
mwisho mwezi Oktoba 
mwaka huu.

Kwa upande wake, 
Naibu Waziri wa 
Nishati, Wakili Stephen 
Byabato, alisema kuwa 
Serikali itaendelea 
kuwahamasisha 
wananchi mkoani 
Lindi kuwa mstari wa 
mbele katika shughuli 
za kujiletea maendeleo 
kutokana na uwepo wa 
nishati kama vile umeme 
na Gesi.

Alisema kuwa, Serikali 
ya Awamu ya Sita 
imetoa fedha za kutosha 
ili kufikisha huduma 
ya umeme na nishati 
nyingine kwa wananchi 
na Wizara ya Nishati 
ipo tayari kwa ajili ya  
kuwahudumia wananchi 
hao.
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Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani akiangalia alama iliyowekwa katika eneo la mradi wa 
kuchakata na Kusindika Gesi Asilia (LNG) katika eneo la Likong’o wilayani Lindi, Mkoa wa Lindi. 
Pamoja naye ni Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato (kushoto kwa Waziri), Mkuu wa 
Wilaya ya Lindi, Shaibu Ndemanga (kulia kwa Waziri). Wengine katika picha ni Kamishna wa Petroli 
na Gesi, Adam Zuberi, Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC), Dkt. 
James Mataragio na watendaji wengine kutoka Taasisi zilizo chini ya Wizara.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha na Mipango, Adolf 
Ndunguru  pamoja na  Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya Nishati, 
Kheri Mahimbali pamoja na watendaji kutoka Wizara hizo pamoja 
na TANESCO wakiwa katika chumba cha kuendeshea mitambo 
ya umeme ya Kinyerezi II inayozalisha umeme wa megawati 240 
mkoani Dar es Saalam.
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Alama zinazoonekana ziwekwe katika 
eneo la mradi wa LNG-Dkt.Kalemani



Na Zuena Msuya, 
Ruvuma

Imeelezwa kuwa 
shilingi Bilioni 
71.95 zitatumika 
kutekeleza mradi 
wa Usambazaji 

wa Umeme Vijijini 
Awamu ya Tatu (REA III), 
Mzunguko wa Pili katika 
vijiji vyote ambavyo 
havijapekelewa umeme 
mkoani Ruvuma.

Hayo yameelezwa 
na Waziri wa Nishati 
Dkt. Medard Kalemani 
wakati akizindua 
mradi huo kwa Mkoa 
wa Ruvuma,ambapo 
uzinduzi huo ulifanyika 
katika Kijiji cha Nalasi 
wilayani Tunduru 

mkoani humo Agosti 01, 
2021.

Dkt. Kalemani 
alisema kuwa fedha 
hizo zitatumika 
kufikisha na kusambaza 
umeme katika Vijiji 265 
vilivyobakia katika mkoa 

huo wenye jumla ya vijiji 
554, ambapo tayari vijiji 
289 vimeshafikiwa na 
umeme.

“Wanaruvuma hasa 
Tunduru tulipozindua 
mradi huu hakikisheni 
mnautumia umeme 

huu ipasavyo kwa 
kujiletea maendeleo 
pia anzisheni viwanda, 
Rais wa awamu ya 
Sita, Samia Suluhu 
Hasan ametoa fedha 
za kutosha kuhakikisha 
vijijini vyote vinapata 

Bilioni 71.9 kutekeleza REA III Mzunguko wa 
Pili Ruvuma, mradi wazinduliwa Tunduru
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Waziri wa Nishati, Dkt, Medard Kalemani (kushoto) akizungumza na wakazi wa Kijiji cha Nalasi 
wilayani Tunduru mkoani Ruvuma wakati akizindua mradi wa usambazaji umeme Awamu ya Tatu, 
Mzunguko wa Pili kwa mkoa huo uliofanyika wilyani humo, Agosti 01, 2021.

Baadhi wa Vijana wa Kijiji cha Nalasi wilayani Tunduru mkoani 
Ruvuma wakimsikiliza waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani 
(hayupo pichani)wakati akizindua Mradi wa usambazaji Umeme 
Awamu ya Tatu, Mzunguko wa Pili kwa mkoa wa Ruvuma 
uliofanyika wilayani humo, Agosti 01, 2021.

Baadhi ya wakazi wa Kijiji cha Nalasi wilayani Tunduru mkoani 
Ruvuma wakifurahia jambo, wakati Waziri wa Nishati Dkt. Medard 
Kalemani (hayupo pichani) akizungumza kabla ya kuzindua Mradi 
wa usambazaji Umeme Awamu ya Tatu, Mzunguko wa Pili kwa 
Mkoa huo uliofanyika wilayani humo, Agosti 01, 2021.



umeme ifikapo 
Desemba 2022, sasa 
kazi kwenu kuandaa 
nyumba zenu na 
kwa sasa umeme ni 
lazima sababu Serikali 
imegharamia kila 
kitu, ninyi mtalipia 
shilingi 27,000 tu, hivyo 
msichezee nafasi hii, pia 
ni marufuku kununua 
nguzo” alisema Dkt. 
Kalemani. 

Alifafanua kuwa 
kampuni mbili za 
kitanzania zimepewa 
dhamana ya kutekeleza 
mradi huo katika wilaya 
zote za mkoa husika 
ambazo ni Songea, 
Mbinga, Tunduru, Nyasa 
na Namtumbo,ambapo 
kazi hiyo imegawanywa 

katika makundi mawili.
Wakandarasi hao 

ni Kampuni ya NAMIS 
itayotekeleza mradi 
huo katika Wilaya za 
Songea, Mbinga na 
Nyasa kwa gharama ya 
TZS. Bilioni 35.281, na 
White City itatekeleza 
katika Wilaya za Tunduru 
na Namtumbo kwa 
gharama ya Bilioni 
36.678.

Akizungumzia wilaya 
ya Tunduru ambapo 
ndipo mradi huo 
umezinduliwa kimkoa, 
Dkt. Kalemani alisema 
kuwa wilaya hiyo ina 
jumla ya vijiji 157, kati 
ya hivyo vijiji vyenye 
umeme ni 72 na visivyo 
na umeme ni 85.

Vijiji hivyo 85 
vilivyosalia vitapelekewa 
umeme kupitia mradi 
huo uliozindiwa kwa 
gharama ya shilingi 
Bilioni 21.7 ambapo 
utatekelezwa kwa 
kipindi cha miezi 12.

Kwa wilaya hiyo 
ya umeme utaanza 
kupelekwa katika kata 
ya Nalasi ikihusisa 
vijiji,vitongoji na mitaa 
vyote vya kata hiyo.

Kwa upande wake 
Mkuu wa Mkoa wa 
Ruvuma, Balozi Brigedia 
Generali Wilbert Ibuge 
aliwataka wakazi wa 
mkoa huo kuwa walinzi 
wa miundombinu 
ya umeme pamoja 
na kutoa ushirikiano 

kwa wakandarasi 
watakaotekeleza mradi 
huo.

Balozi Ibuge 
aliwataka vijana 
wa maeneo husika 
kuchangamkia fursa 
ya kufanya kazi zisizo 
na taaluma maalum, ili 
kuweza kujipatia kipato 
na kunufaika na mradi 
huo.

Hata hivyo 
aliwataka wakandasi 
waliopewa dhamana ya 
kutekeleza mradi hou 
kujitambulisha katika 
ofisi za serikali za mitaa, 
wakati wa kutekeleza 
miradi hiyo ili kupata 
ushirikiano zaidi na 
kurahisisha utendaji kazi 
wao.
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Bilioni 71.9 kutekeleza REA III Mzunguko wa 
Pili Ruvuma, mradi wazinduliwa Tunduru

Waziri wa Nishati, Dkt, Medard Kalemani(tatu kushoto) akiweka 
Jiwe la Msingi katika Kijiji cha Nalasi wilayani Tunduru mkoani 
Ruvuma wakati akizindua Mradi wa usambazaji Umeme Awamu 
ya Tatu, Mzunguko wa Pili kwa Mkoa huo, uliofanyika wilayani 
humo, Agosti 01, 2021.

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma, Balozi Brigedia Generali Wilbert 
Ibuge (kulia) akizungumza na wakazi wa Kijiji cha Nalasi wilayani 
Tunduru mkoani Ruvuma wakati wa uzinduzi wa Mradi wa 
usambazaji Umeme Awamu ya Tatu, Mzunguko wa Pili kwa mkoa 
wa Ruvuma uliofanyika wilayani humo, Agosti 01, 2021.
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Mradi wa Umeme wa Ujazilizi Mkoa 
Kilimanjaro wazinduliwa Same
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 Na Zuena Msuya, 
Kilimanjaro

Waziri wa 
Nishati 
Dkt. 
Medard 

Kalemani amezindua 
Mradi wa umeme wa 
Ujazilizi Fungu la Pili kwa 
Mkoa wa Kilimanjaro na 
kuagiza kukatwa 10% ya 
malipo ya wakandarasi 
Kampuni ya NJARITA 

na OCTOPUS kwa 
kutokamilisha Mradi wa 
Usambazaji wa Umeme 
Vijijini Awamu ya Pili 
(REA II) mkoani humo.

Aidha ameiagiza 
Kamati ya Ulinzi na 
Usalama ya Wilaya 
ya Same, kumsaka 
na kumuweka ndani 
mkandarasi NJARITA 
kwa kutokuwepo eneo 
la mradi. 

Dkt.Kalemani alitoa 
agizo hilo wakati 

akizindua Mradi wa 
umeme wa Ujazilizi 
Fungu la Pili kwa Mkoa 
Kilimanjaro uliofanyika 
wilayani Same kwa 

kuwasha umeme katika 
Kijiji cha Muheza Kata 
ya Maore, Nasuro Kata 
ya Mwembe wilayani 
humo, Julai 29, 2021.

Aidha aliwawashia 
umeme wateja 
waliounganishwa 
kupitia mradi huo 
katika Kijiji cha Kifaru 
wilayani Mwanga, Kijiji 
cha Nganjoni Wilaya 
ya Moshi na Kijiji cha 
Nkweseko Kitongoji cha 
Kyareni katika Wilaya ya 
Hai mkoani humo.

Akizungumzia 
kukatwa 10% ya malipo 
ya wakandarasi, Dkt.
Kalemani alisema 
kuwa wakandarasi hao 
NJARITA na OCTOPUS, 
walipewa jukumu la 
kutekeleza Mradi wa 
REA II katika mkoa 

Waziri wa Nishati Dkt. Medard Kalemani(Kulia) akizungumza na 
Mmoja wa wanafunzi wa shule ya msingi Kalemani wakati wa  
uzinduzi wa Mradi wa umeme wa Ujazilizi Fungu la Pili kwa Mkoa 
wa Kilimanjaro uliofanyika wilayani Same, Julai 29,2021.

Waziri wa Nishati Dkt. Medard Kalemani(Kulia) akizungumza na Mmoja wa wanafunzi wa shule ya 
msingi Kalemani wakati wa  uzinduzi wa Mradi wa umeme wa Ujazilizi Fungu la Pili kwa Mkoa wa 
Kilimanjaro uliofanyika wilayani Same, Julai 29,2021.

Mkandarasi NJARITA na 
OCTOPUS kukatwa 10% 
kwa kuchelewesha Mradi
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huo wa Kilimanjaro 
kwa Makubaliano ya 
mkataba wa utekelezaji 
wa mradi huo kwa 
kipindi cha miezi 24 
kuanzia mwaka 2013.

Dkt. Kalemani alisema 
kuwa wakandarasi 
hao hawakukamilisha 
kazi hiyo kwa wakati 
ulipangwa na walieleza 
changamoto mbalimbali 
walizokutana nazo 
katika kutekeleza mradi 
huo, na  kulazimika 
kuongezewa muda 
wa kufanya kazi hiyo, 
hata hivyo baada 
ya kuongezewa 
muda hawakuweza 
kukamilisha mradi huo 
kwa wakati.

“Mkuu wa Wilaya 

na Kamati ya Ulinzi 
mtafuteni mkandarasi 

Njalita na awekwe 
korokoroni kwa sababu 
hayupo eneo la mradi, 
pia nawaagiza REA, 
kukata 10% ya malipo 
ya kazi yaliyosalia kwa 
kazi iliyofanywa na 
wakandarasi NJARITA 
na OCTOPUS kwa 
kuwa mpaka sasa 
hawajakamilisha kazi 
waliopewa, wakati 
taratibu zingine za 
kisheria zikiendelea 
kufanyika, hatuwezi 
kuvumilia tena vitu 
kama hivi wakati malipo 
yalikuwa yakifanyika 
kwa wakati!”, alisema 

Dkt. Kalemani.
Kuhusu Mradi wa 

Ujazilizi fungu la Pili, 
Dkt. Kalemani alisema 
kuwa, utakamilisha 
usambazaji wa umeme 
katika vijiji vyote 
vilivyobaki katika 
mkoa huo pamoja na 
kuwawashia umeme 
wateja waliolipia.

Aliwafafanulia 
wananchi wa mkoa huo 
kuwa, mradi huo wa 
ujazilizi utatekelezwa 
ndani ya kipindi cha 
miezi 12 kwa kuwafikiwa 
wateja wote kwa nyakati 
tofauti.

Waziri wa Nishati Dkt. Medard Kalemani (Katikati) akizungumza 
na Mkuu wa Wilaya ya Mwanga, Abdallah Mwaipaya (wa tatu 
kulia) kabla ya kukata utepe kuwasha umeme katika Kijiji cha 
Kifaru wakati wa ziara ya uzinduzi wa Mradi wa umeme wa 
Ujazilizi Fungu la Pili kwa Mkoa wa Kilimanjaro uliofanyika 
wilayani Same, Julai 29,2021.

Waziri wa Nishati Dkt. Medard Kalemani(wa tatu kulia) akizungumza na wakazi wa Kijiji cha Nganjoni 
Wilaya ya Moshi wakati wa ziara ya  uzinduzi wa Mradi wa umeme wa Ujazilizi Fungu la Pili kwa Mkoa 
wa Kilimanjaro uliofanyika wilayani Same, Julai 29,2021.

Mradi wa Umeme wa Ujazilizi Mkoa 
Kilimanjaro wazinduliwa Same
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Kufuatia mradi huo 
aliwataka wakazi wa 
maeneo ambayo bado 
hayajafikiwa na umeme 
watayarishe nyumba 
zao kwa kutandaza 
nyaya pamoja na kulipia 
ili kufungiwa umeme 
kwa gharama ya shilingi 
27,000 tu.

Kampuni ya 
Kitanzania ya Derm 
imepewa dhamana ya 
kutekeleza mradi wa 
ujazilizi katika maeno 
yote yaliyobaki katika 

Mkoa wa Kilimanjaro 
ambapo pamoja na 
mambo mengine tayari 
amewasha umeme 
katika baadhi ya vijiji 
vya Wilaya ya Same, 
Mwanga, na Hai huku 
kazi ikiendelea.

Aidha mkandarasi 
huyo ametakiwa 
kutumia vijana 
waliopo katika maeneo 
yanayozunguka mradi 
kufanya kazi zile zisizo 
na taaluma maalum ili 
kila moja ajivunie na 

kufurahia uwepo mradi 
huo.

Sambasamba na 
hilo, wakazi wa mkoa 
huo wametakiwa kuwa 
walinzi wa vifaa na 
miundombinu umeme 
vitakavyotumika katika 
kutekeleza mradi huo ili 
kurahisisha utekelezaji 
huo na kukamilika 
kwa haraka na kwa 
wakati uliopangwa 
pia ushirikiano kwa 
mkandarai huo.

Mkoa wa Kilimanjaro 

kwa sasa una jumla 

ya Megawati 137 za 

umeme, matumizi halisi 

ni Megawati 41 tu, hivyo 

wakazi wa mkoa huo 

wametakiwa kuchamkia 

fursa mradi huo kuweza 

kutumia umeme wote 

uliopo katika mkoa huo 

kwa kufanya shughuli 

mbalimbali za kujiletea 

maendeleo na taifa kwa 

ujumla.

Waziri wa Nishati Dkt. Medard Kalemani,(Katikati) akizungumza na Wakazi wa Kijiji cha Nkweseko Kitongoji cha Kyareni (hawapo 
pichani )wilayani Hai wakati wa ziara ya uzinduzi wa Mradi wa umeme wa Ujazilizi Fungu la Pili kwa Mkoa wa Kilimanjaro uliofanyika 
wilayani Same, Julai 29,2021.

Mradi wa Umeme wa Ujazilizi Mkoa 
Kilimanjaro wazinduliwa Same



Veronica Simba na 
Hafsa Omar – Pwani

Naibu Waziri 
wa Nishati, 
Stephen 
Byabato 
amesema 

kuwa kazi ya kusambaza 
umeme vijijini 
inaendelea kutekelezwa 
kwa ufanisi nchini 
kote kupitia miradi 
mbalimbali. 

Aliyasema hayo 
wakati akizindua 
Mradi Kabambe wa 
Kusambaza Umeme 
Vijijini, Awamu ya Tatu, 
Mzunguko wa Pili Mkoa 
wa Pwani, katika Hafla 
iliyofanyika kijiji cha 
Mikere, Kata ya Njia 
Nne, wilayani Mkuranga 

Agosti 26 mwaka huu.
Akizungumza na 

wananchi wakati wa 
Hafla hiyo, Naibu Waziri 
alieleza kuwa uzinduzi 
huo ni mojawapo ya 
mafanikio makubwa 
ya Serikali kwani 
unakamilisha ngwe ya 
mwisho ya upelekaji 
umeme katika vijiji 
vilivyosalia. 

Alibainisha kuwa 
Serikali imetenga 
shilingi bilioni 37.431 
kwa ajili ya kuvifikishia 
umeme vijiji vyote 89 
vilivyosalia katika Mkoa 
wa Pwani.

Kwa upande wa 
Wilaya ya Mkuranga, 
Naibu Waziri alibainisha 
kuwa jumla ya 
shilingi bilioni 16.823 zimetengwa kwa ajili ya kuvifikishia umeme vijiji 
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KAZI YA KULETA UMEME VIJIJINI 
INAENDELEA – NAIBU WAZIRI BYABATO

Naibu Waziri wa Nishati Stephen Byabato (katikati), akipiga 
makofi baada ya kuwasha rasmi umeme katika Ofisi ya Kijiji cha 
Mikere, Kata ya Njia Nne, wilayani Mkuranga, Mkoa wa Pwani. 
Naibu Waziri aliwasha umeme huo ikiwa ni uzinduzi rasmi wa 
Mradi Kabambe wa Kusambaza Umeme Vijijini, Awamu ya Tatu, 
Mzunguko wa Pili katika Mkoa wa Pwani Agosti 26, 2021. Kushoto 
ni Mkuu wa Wilaya hiyo Hadija Nasri na kulia ni Mbunge wa Jimbo 
la Mkuranga ambaye pia ni Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, 
Abdallah Ulega.

Mwakilishi wa Mkurugenzi Mkuu wa Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA), Mhandisi Romanus Lwena akiwasilisha taarifa kuhusu 
Wakala huo, wakati wa hafla ya uzinduzi rasmi wa Mradi Kabambe 
wa Kusambaza Umeme Vijijini, Awamu ya Tatu, Mzunguko wa Pili, 
Mkoa wa Pwani, uliofanyika katika kijiji cha Mikere, Kata ya Njia 
Nne, wilayani Mkuranga, Agosti 26 mwaka huu.

Naibu Waziri wa Nishati Stephen Byabato akizungumza na 
wananchi wa kijiji cha Mikere, Kata ya Njia Nne, wilayani 
Mkuranga, Mkoa wa Pwani, wakati wa Hafla ya uzinduzi wa 
Mradi Kabambe wa Kusambaza Umeme Vijijini, Awamu ya Tatu 
Mzunguko wa Pili, Ngazi ya Mkoa, Agosti 26, 2021.



vyote 40 vilivyosalia.
Aidha, Naibu Waziri 

aliwahamasisha 
wananchi kutumia fursa 
hiyo adhimu ya umeme 
kuboresha maisha yao 
kwa kuutumia kwenye 
miradi ya uzalishaji mali 
pamoja na huduma 
mbalimbali za kijamii.

“Tunawahimiza 
wananchi kuanzisha 
viwanda vya kusindika 
mazao ya kilimo, 
mifugo, uvuvi na madini 
pamoja na kuboresha 
utoaji huduma za afya, 
elimu, maji, mawasiliano 
na nyinginezo,” 
alisisitiza.

Naye Mwakilishi 
wa Mkurugenzi Mkuu 
wa Wakala wa Nishati 
Vijijini (REA), Mhandisi 
Romanus Lwena 
alibainisha kuwa, 
Awamu hiyo ya Tatu ya 
Mradi, Mzunguko wa 
Pili itatekelezwa katika 
mikoa yote ya Tanzania 
Bara.

“Mradi huu umelenga 
kufikisha huduma ya 
umeme kwenye vijiji 
na vitongoji 3,448 na 
utanufaisha wateja 
wa awali 75,622 kwa 
kipindi cha miezi 18 
na gharama ya shilingi 
trilioni 1.3,” alifafanua.

Akitoa salamu za 
ukaribisho, Mbunge 
wa Jimbo la Mkuranga 
ambaye pia ni Naibu 
Waziri wa Mifugo na 
Uvuvi, Abdallah Ulega 
aliipongeza Serikali kwa 

utekelezaji mzuri wa 
miradi ya maendeleo 
kwa wananchi ikiwemo 
miradi ya umeme vijijini.

Ulega aliiomba 
Serikali kupitia Wizara 
ya Nishati na REA, 
kukamilisha ahadi ya 
kuvipelekea umeme 
vijiji vilivyosalia ili 
wakazi wake nao 
wanufaike na nishati 
hiyo muhimu. 

Mradi wa Umeme 
Vijijini Awamu ya 
Tatu Mzunguko wa 
Pili mkoani Pwani, 
unatekelezwa na 
Mkandarasi China 
Railway Construction 
Electrification Bureau 
Group Company 
Ltd (CRCEBG) na 
umefadhiliwa na 
Serikali ya Tanzania kwa 
kushirikiana na Benki ya 
Dunia. 
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KAZI YA KULETA UMEME VIJIJINI 
INAENDELEA – NAIBU WAZIRI BYABATO

Wananchi wa Kijiji cha Mikere, Kata ya Njia Nne, wilayani Mkuranga, Mkoa wa Pwani, wakimsikiliza Naibu Waziri wa Nishati Stephen 
Byabato (hayupo pichani) alipokuwa akizungumza nao wakati wa hafla ya uzinduzi rasmi wa Mradi Kabambe wa Kusambaza Umeme 
Vijijini, Awamu ya Tatu Mzunguko wa Pili, Ngazi ya Mkoa, uliofanyika katika kijiji hicho, Agosti 26, 2021.

Naibu Waziri wa Nishati Stephen Byabato (wa pili-kushoto) 
akishirikiana na viongozi mbalimbali wa Mkoa wa Pwani, kukata 
utepe ili kuzindua rasmi Mradi Kabambe wa Kusambaza Umeme 
Vijijini, Awamu ya Tatu Mzunguko wa Pili, Mkoa wa Pwani. Tukio 
hilo lilifanyika katika kijiji cha Mikere, wilayani Mkuranga Agosti 
26, 2021. Wa kwanza kushoto ni Mkuu wa Wilaya hiyo, Hadija 
Nasri na kushoto kwa Naibu Waziri ni Mbunge wa Mkuranga 
ambaye pia ni Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega.



Zuena Msuya, 
Dodoma,

Waziri wa 
Nishati, 
Dkt. 
Medard 

Kalemani ameahidi 
kufanya kazi kwa 
ushirikiano na 
Muungano wa Taasisi 
za Udhibiti wa huduma 
za Mafuta na Umeme 
kwa nchi sita (6) za 
Afrika Mashariki (EREA) 
mara tu taasisi hiyo 
itakapokamilisha 

taratibu zinazotakiwa.
Dkt. Kalemani 

alisema hayo wakati 
wa mazungumzo na 
Katibu Mtendaji wa 
EREA,Dkt. Geoffrey 
Mabea na ujumbe 
wake, walipofika ofisini 
kwa Waziri huyo jijini 
Dodoma, Agosti 17, 
2021,  kujitambulisha, 
kwa lengo la kueleza 
majukumu yao juu 
ya muungano huo na 
namna inavyofanya kazi 
kwa nchi husika.

Dkt. Kalemani alisema 
kuwa Wizara ya Nishati, 
iko tayari kushirikiana 
na EREA katika 
kutekeleza majukumu 
yake kwa manufaa 
ya nchi za Afrika 
Mashariki, kwakuwa 
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Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (kushoto) akizungumza na Katibu Mtendaji wa Muungano 
wa Taasisi za Udhibiti wa huduma za Mafuta na Umeme kwa nchi sita (6) za Afrika Mashariki 
(EREA), Dkt. Geoffrey Mabea,(kulia) alipofika ofisini kwa waziri huyo Jijini Dodoma, Agosti 17, 2021, 
kutambulisha taasisi hiyo.

Kamishna wa Umeme na Nishati Jadidifu Wizara ya Nishati, Edward Ishengoma (kushoto), Kamishna 
wa Mafuta na Gesi, Adam Zuberi (kulia), Mhandisi Shkurani Rugaimukamu Wizara ya Nishati (pili 
kushoto) na Mhasibu Mkuu wa (EREA) Augustino Massawe wakimsikiliza Waziri wa Nishati, Dkt. 
Medard Kalemani (hayupo pichani) wakati akizungumza na ujumbe wa  Muungano wa Taasisi za 
Udhibiti wa Huduma za Mafuta na Umeme kwa nchi sita (6) za Afrika Mashariki (EREA).

EREA yajitambulisha kwa Dkt. Kalemani
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nchi hizo zimekuwa 
zikishirikiana katika 
mambo mbalimbali ya 
kimaendeleo.

Aidha aliitaka taasisi 
hiyo kukamilisha 
rasimu ya Mkataba 
wa utekelezaji wa 
majukumu yake ili 
isambazwe kwa nchi 
husika ili kila moja iweze 
kutoa maoni yake.

Sambasamba hilo 
alizishukuru taasisi za 
kifedha hasa Benki ya 
Dunia (WB) na Benki ya 
Maendeleo ya Afrika 
(AfDB) kwa kufadhili wa 
uundwaji wa Taasisi hiyo 
na kuwa bega kwa beka 
katika kukuza Sekta ya 

Nishati nchini.
Kwa upande wake, 

Katibu Mtendaji wa 
EREA, Dkt. Geoffrey 
Mabea, aliipongeza 
Tanzania kupitia Wizara 
ya Nishati kwa kuwa 
nchi ya tatu (3) Afrika 
katika uthibiti wa 
masuala ya nishati.

Vilevile alieleza 
kuwa taasisi hiyo ina 
malengo makubwa 
matatu, moja likiwa ni 
kuwezesha muunganiko 
wa kisera katika masuala 
ya nishati kwa nchi 
wanachama katika kazi 
za udhibiti wa bei za 
mafuta na umeme.

Pia kufanya tafiti 

za kisera hususani 
katika sekta ya 
nishati na kuwezesha 
ushirikishwaji wa taarifa 
kwa nchi za Afrika 
Mashariki na kujenga 
uwezo kwa Taasisi 
za Udhibiti kwa nchi 
wanachama pamoja na 
washirika wote katika 
sekta ya nishati.

Dkt. Mabea alitaja 
nchi wanachama 
katika taasisi hiyo kuwa 
ni Tanzania, Kenya, 
Rwanda, Burundi, 
Uganda na Sudani 
Kusini ambapo makao 
makuu ya tasisi hiyo 
yapo mjini Arusha, na 
kwamba ilianzishwa 

rasmi mwaka 2009.
Hata hivyo 

alieleza kuwa, tayari 
imeandaliwa rasimu 
ya Mkataba wa 
Makubaliano ambao 
utasambazwa kwa 
nchi wanachama ili 
waweze kutoa maoni, 
na Mkataba huo 
ukikamilika utapelekwa 
kwa kila nchi 
wanachama ili uweze 
kusainiwa.

Lengo la mkataba 
huo ni kusaidia kuridhia 
ujenzi wa Chuo cha 
Udhibiti kinachotarajiwa 
kujengwa Nchini 
Tanzania katika Jiji la 
Arusha.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani (kushoto) akimsikiliza Katibu Mtendaji wa Muungano wa Taasisi za Udhibiti wa huduma 
za Mafuta na Umeme kwa nchi sita (6) za Afrika Mashariki (EREA), Dkt. Geoffrey Mabea( wa pili kulia)alupofika ofisini kwa waziri 
kutambulisha taasisi hiyo, wa pili kulia ni Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya usimamizi wa huduma za Nishati na Maji(EWURA), 
Mhandisi Godfrey Chibulunje.
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EREA yajitambulisha kwa Dkt. Kalemani



Na Teresia 
Mhagama, Songwe

Waziri wa 
Nishati, 
Dkt. 
Medard 

Kalemani, amesema 
kuwa tathmini ya agizo 
la Serikali la kupeleka 
umeme mijini na vijijini 
kwa shilingi 27,000 
itafanyika ndani ya miezi 
mitatu ili kuona kama 
agizo hilo linatekelezwa 
ipasavyo.

Waziri wa Nishati 
alisema hayo tarehe 
27 Agosti, 2021 
wilayani Mbozi, Mkoa 
wa Songwe wakati 
akizungumza na Mkuu 
wa Wilaya ya Mbozi, 
Cosmas Ishenye, Mkuu 

wa Wilaya ya Ileje, Anna 
Gidarya na Mbunge 
wa Mbozi, George 
Mwenisongole  kabla ya 
kuzindua kimkoa mradi 
wa usambazaji umeme 
vijijini wa Awamu ya 
Tatu, Mzunguko wa Pili. 

“ Suala la kupelekewa 
umeme kwa zaidi 
ya shilingi 27,000 
halipo, pia suala la 
mwananchi kuuziwa 
nguzo halipo, mtu awe 

tajiri au maskini bei 
ni moja tu ambayo ni 
shilingi 27,000 tu hivyo 
tutafuatilia kuona kama 
agizo hili linafanyiwa 
kazi na watendaji wetu.” 
Alisema Dkt. Kalemani

Alisema Serikali 
inataka wananchi wengi 
waunganishiwe umeme 
ili wautumie kwa 
shughuli mbalimbali 
hivyo aliwaagiza  
watendaji wa Shirika 
la Umeme Tanzania 
(TANESCO) na Wakala 
wa Nishati Vijijini (REA) 
kuongeza kasi ya 
kusambaza umeme na 
kuacha kuweka vikwazo 
vya kumpelekea 
mwananchi umeme 
kama vile malipo ya 

Tathmini ya upelekaji umeme mijini kwa 
sh.27,000 kufanyika ndani ya miezi mitatu
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Meneja wa TANESCO, Mkoa wa Sogwe, Grace Mtungi (wa kwanza 
kushoto) akitoa maelezo kwa Waziri wa Nishati, Dkt. Medard 
Kalemani (wa Pili kutoka kulia) kuhusu mitambo iliyopo katika 
kidogo cha kupoza umeme wilayani Mbozi, Mkoa wa Songwe.  Wa 
kwanza kulia ni Mbunge wa Mbozi, George Mwenisongole. Kulia 
kwa Waziri ni Mkuu wa Wilaya ya Mbozi, Cosmas Ishenyi. Wengine 
ni wataalam kutoka Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO).

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani akizungumza na 
wananchi katika kijiji cha Bara, wilayani Mbozi, Mkoa wa Songwe, 
kabla ya kuzindua mradi wa usambazaji umeme vijijini wa Awamu 
ya Tatu, mzunguko wa Pili.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani ( wa Nne kutoka kulia) 
pamoja na viongozi mbalimbali wa Mkoa wa Songwe wakikata 
utepe kuashiria uzinduzi wa mradi wa usambazaji umeme vijijijini 
wa Awamu ya Tatu, mzunguko wa Pili katika mkoa huo. Kulia kwa 
Waziri ni Mkuu wa Wilaya ya Mbozi, Cosmas Ishenye, Mbunge wa 
Mbozi, George Mwenisongole na Mkuu wa Wilaya ya Ileje, Anna 
Gidarya. 



nguzo. 
Akizungumzia hali 

ya upatikanaji umeme 
kwa Mkoa wa Songwe 
alisema kuwa, kwa sasa 
Mkoa huo umejengewa 
kituo kidogo cha 
kupoza umeme wakati 
Serikali ikifanya jitihada 
nyingine za kupeleka 
umeme wa uhakika 
mkoani humo.

Aliongeza kuwa, 
kuna mradi mkubwa wa 
kusafirisha umeme wa 
kV 400 kutoka Iringa, 
kupitia Mbeya, Tunduma 
hadi Sumbawanga 
ambao utaimarisha zaidi 
hali ya upatikanaji wa 
umeme katika mikoa 
hiyo pamoja na Songwe 
ambapo mkandarasi 
anatarajiwa kuanza 
kazi mwezi Februari 

mwakani.
Akiwa wilayani 

Mbozi, Waziri wa 
Nishati alikagua kituo 
kidogo cha kupoza 
umeme wilayani humo 
na kuiagiza TANESCO 
kuanza kupeleka 
umeme kwa wananchi 
wanaozunguka eneo 
hilo ndani ya siku Kumi  
baada ya wananchi 
hao kulalamika kuwa 
hawana umeme.

Awali, Meneja wa 
TANESCO Mkoa wa 
Songwe, Grace Mtungi 
alisema kuwa  mahitaji 
ya juu ya umeme 
mkoani humo ni 
megawati 13.5 huku 
uwezo wa mitambo 
ya umeme ukiwa ni 
megawati 15    hivyo 
Mkoa huo unapata 

umeme wa kutosha 
mahitaji kwa sasa.

Aliongeza kuwa, 
idadi wa wateja 
waliounganishwa na 
umeme inaendelea 
kuongezeka kwani 
katika mwaka 
2019/2020 wateja 
waliounganishwa 
umeme walikuwa ni 
51,176 na kwa sasa kuna 
wateja 58,587.

Katika hatua 
nyingine, Waziri wa 
Nishati alizindua Mradi 
wa usambazaji umeme 
vijijini wa Awamu ya 
Tatu, Mzunguko wa Pili 
katika Mkoa wa Songwe 
ambao unatarajiwa 
kusambaza umeme 
katika Vijiji 127 kwa 

gharama ya shilingi 
bilioni 42.3.

Katika uzinduzi 
huo, Waziri wa Nishati 
aliitaka kampuni ya 
Derm Electrics kufanya 
kazi ya usambazaji 
umeme mkoani humo 
kwa muda wa miezi 
18 kwa kutumia vifaa 
vinavyopatikana nchini.

Kuhusu hali ya 
usambazaji umeme 
vijijini nchini, alisema 
kuwa, mpaka sasa 
takriban vijiji 10,312 
vimeshasambaziwa 
umeme na vimebaki 
vijiji 1956 huku lengo 
likiwa ni Vijiji vyote 
kuwa na umeme ifikapo 
Disemba mwakani.
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Chifu Mloto wa Msangawale, kiongozi wa jadi kutoka Tarafa 
ya Itaka wilayani Mbozi (kushoto) akimvalisha mgolole wenye 
bendera ya Taifa, Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani 
kutambua mchango wake katika kusimamia miradi ya usambazaji 
umeme.

Mbunge wa Mbozi, George Mwenisongole (kulia) akizungumza 
na wananchi (hawapo pichani) katika Kijiji cha Bara, wilayani 
Mbozi wakati wa hafla ya kuzindua mradi wa usambazaji umeme 
vijijini wa Awamu ya Tatu, mzunguko wa Pili.

Tathmini ya upelekaji umeme mijini kwa 
sh.27,000 kufanyika ndani ya miezi mitatu



Mtambo wa 
kwanza 
wa kisasa 
wa 
kukausha 

nguzo katika nchi za 
Afrika Mashariki na Kati 
umezinduliwa na Waziri 
wa Nishati, Dkt. Medard 
Kalemani wilayani 
Mufindi Mkoa wa Iringa.

Hafla ya kuzindua 
mtambo huo ilifanyika 
katika kiwanda cha 
nguzo cha Sao Hill 
kilichopo wilayani 
Mufindi tarehe 29 Agosti, 
2021 na  kuhudhuriwa 
na viongozi mbalimbali 

wa Mkoa wa Iringa 
wakiongozwa na Mkuu 
wa Wilaya ya Mufindi 
Saad Mtambule na 
Mbunge wa Mafinga, 
Cosato Chumi.

Akitoa taarifa 
kuhusu mtambo huo, 
Mwenyekiti wa Bodi ya 
Sao Hill, Godlisten Minja 
alisema kuwa  maamuzi 
ya kufunga mtambo 
kwenye kiwanda 
hicho yamefanyika  ili 
kuongeza ubora wa 
nguzo na kuongeza 
uzalishaji.

Alisema kuwa kwa 
kutumia mtambo huo 

nguzo zinakaushwa 
kati ya siku nne hadi 
12 kutegemea hali ya 
ubichi tofauti na kutumia 
jua kukausha nguzo 

hizo ambapo nguzo 
hukaushwa kwa takriban 
miezi mitatu hadi minne.

Aliongeza kuwa 
mtambo huo una uwezo 
wa kukausha nguzo 800 
hadi 900 kwa wakati 
mmoja kutegemeana na 
ukubwa wa nguzo.

Waziri wa Nishati, 
Dkt. Medard Kalemani 
aliipongeza Sao  Hill 
kwa kufunga mtambo 
huo wa kisasa ambao 
haukuwepo hapa nchini 
na kufanya upanuzi 
wa uzalishaji wa nguzo 
katika kiwanda hicho.

Aliwahakikishia 
wazalishaji hao na 
wengine uhakika wa 
soko la nguzo hizo 
kwani kazi ya usambazaji 
umeme mijini na vijijini 
inaendelea. Aliwataka pia 
kuongeza uzalishaji wa 

Mtambo wa kisasa wa kukausha nguzo 
za umeme wazinduliwa wilayani Mufindi
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Nguzo za umeme zikiwa katika mtambo wa kisasa wa kukausha 
nguzo  katika kiwanda cha Sao Hill kilichopo wilayani Mufindi 
Mkoa wa Iringa.

Waziri wa  Nishati, Dkt. Medard Kalemani ( wa Tano kutoka kulia) akikata utepe kuzindua mtambo 
wa kisasa wa kukausha nguzo katika kiwanda kinachozalisha nguzo za umeme cha Sao Hill wilayani 
Mufindi Mkoa wa Iringa. Pamoja naye ni Mkuu wa Wilaya ya Mufindi Saad Mtambule  (wa Tano 
kushoto), Mbunge wa  Mafinga, Cosato  Chumi (wa Tatu kulia), Mkurugenzi Mkuu wa kampuni ya Sao 
Hill George  Botther (wa Pili kulia), Mwenyekiti wa Bodi ya Sao Hill Godlisten Minja ( wa Nne kulia). 
Wengine katika picha ni watendaji kutoka TANESCO na Wakala wa Nishati Vijijini ( REA).
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nguzo hizo.
Alisema kuwa Serikali 

inategemea kuwa bei ya 
nguzo hizo zitapungua 
kutokana na kuongezeka 
kwa viwanda vya nguzo 

ambavyo kwa sasa ni 
zaidi ya 11 .

Aidha alisisitiza 
kuhusu ubora wa nguzo 
zinazozalishwa nchini na 
uhakika wa upatikanaji 

wa nguzo hizo ili 
kutokwamisha kazi ya 
usambazaji umeme.

Aidha, alisisitiza 
Shirika la Umeme 
Tanzania na Wakala 
wa Nishati Vijijini 
kuhakikisha kuwa nguzo 
zinazotumika kwenye 
miradi ya umeme 
zinakuwa na ubora 
stahiki na wahakikishe 
malipo ya nguzo 
yanafanyika kwa wakati.

Vilevile alisema kuwa 
mahitaji ya nguzo kwa 
mwaka  ni takriban 
milioni 4.5 wakat 
uzalishaji ni milioni 13 
hivyo hakuna visingizio 
vya kutokuwepo kwa 
nguzo nchini.

Awali, Waziri wa 

Nishati pia alizindua 
kiwanda cha 
kutengeneza nguzo 
cha Qwihaya kilichopo 
katika Kijiji cha Mtwango, 
Wilaya ya Njombe 
mkoani Njombe.

Kiwanda hicho kina 
uwezo wa kuzalisha 
nguzo 1500 kwa siku na 
hadi sasa kiwanda hicho 
kina idadi ya nguzo 
400,000.

Uwepo wa kiwanda 
hicho umeleta manufaa 
kwa wakulima wa miti 
ya nguzo katika mikoa 
ya Ruvuma na Njombe 
kwani wanauza  mazao 
yao kwenye kiwanda 
hicho.
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Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani ( wa kwanza kulia) akiwa 
katika mtambo wa kuwekea dawa nguzo za umeme wa kampuni 
ya kuzalisha nguzo ya Qwihaya. Kulia kwake ni Mkurugenzi 
Mtendaji wa Qwihaya, Leonard Mahenda.

Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani ( wa Pili kulia),  akiwa 
katika gari la kampuni ya kuzalisha nguzo ya Qwihaya ambalo 
limepakia nguzo tayari kwa kuzipeleka Itigi, wilayani Manyoni kwa 
ajili ya kazi ya usambazaji umeme  vijijini. Pamoja naye ni  Katibu 
Tawala wa Mkoa wa Njombe, Judica Omari ( Wa pili kushoto), 
Mkuu wa Wilaya Ludewa, Tsere Andrea ( Wa tatu kulia) na 
Mkurugenzi Mtendaji wa Qwihaya, Leonard Mahenda ( wa kwanza 
kushoto).

Waziri wa  Nishati, Dkt. Medard Kalemani ( Wa Tatu kutoka kulia)  
akifunua kitambaa kuashiria uzinduzi wa mtambo wa kisasa wa 
kukausha nguzo katika kiwanda kinachozalisha nguzo za umeme 
cha Sao Hill wilayani Mufindi Mkoa wa Iringa. Pamoja naye ni 
Mkuu wa Wilaya ya Mufindi Saad Mtambule ( wa Pili kushoto),  
Mkurugenzi Mkuu wa kampuni ya Sao Hill George  Botther ( Wa 
pili kulia) na Mwenyekiti wa Bodi ya Sao Hill Godlisten Minja ( wa 
kwanza kushoto).

Mtambo wa kisasa wa kukausha nguzo 
za umeme wazinduliwa wilayani Mufindi



HABARI ZA NISHATI  |  Januari 1-31, 2021 BulletinNews
29

Fika O�si ya Mawasiliano, 
Mji Mpya wa Serikali Mtumba, S.L.P. 2494, Dodoma au
Wasiliana nasi kwa simu namba +255-26-2322018 
                                              Nukushi +255-26-2320148  

JARIDA HILI LA MTANDAONI HUTOLEWA NA KITENGO 
CHA MAWASILIANO SERIKALINI, WIZARA YA NISHATI


